PDA

View Full Version : Mất dữ liệu sau khi nạp

kennybk04
27-04-2008, 12:21 AM
Em nạp chương trình vào Pic ok rồi, cho len mạch test được 1 lúc sau vài lần reset thì bị treo, lấy Pic ra đọc dữ liệu trong pic ra thi thấy nó trống ko? Vậy thì con Pic của em bi vấn đề j` xin các bác chỉ giúp.

namqn
27-04-2008, 12:40 AM
Em nạp chương trình vào Pic ok rồi, cho len mạch test được 1 lúc sau vài lần reset thì bị treo, lấy Pic ra đọc dữ liệu trong pic ra thi thấy nó trống ko? Vậy thì con Pic của em bi vấn đề j` xin các bác chỉ giúp.
Bạn dùng mạch nạp gì? Sơ đồ mạch thử nghiệm của bạn ra sao? Bạn dùng PIC nào? Khi nạp chương trình bạn có dùng chức năng bảo vệ code không?

Thân,

kennybk04
27-04-2008, 04:00 PM
Bạn dùng mạch nạp gì? Sơ đồ mạch thử nghiệm của bạn ra sao? Bạn dùng PIC nào? Khi nạp chương trình bạn có dùng chức năng bảo vệ code không?

Thân,

Em dùng mạch nạp PG2C,,pic 16f877a, winpic800 để nạp, sơ đồ mạch gắn trên project board lúc đầu test thây ok( quét led) sau test lcd ban đầu cũng ok, nhưng những lần sau nữa thì bị treo khi reset và đôi khi mất dữ liệu, mô phỏng trên Protues thấy chạy ngon lành. Nhờ anh chỉ giúp

namqn
27-04-2008, 06:00 PM
Mời bạn theo link trong chữ ký của tôi để đọc về các đề nghị đối với các thành viên, mục 1, nếu bạn chưa có dịp đọc.

Vấn đề của bạn liên quan đến các chân dùng cho chế độ nạp chương trình vào chip, mà tôi đã đề nghị bạn cho biết sơ đồ mạch thử nghiệm để xem xét. Nếu bạn không có thời gian để tạo ra sơ đồ mạch thì tôi cũng không có cách nào để giúp bạn.

Thân,

kennybk04
27-04-2008, 10:08 PM
Mời bạn theo link trong chữ ký của tôi để đọc về các đề nghị đối với các thành viên, mục 1, nếu bạn chưa có dịp đọc.

Vấn đề của bạn liên quan đến các chân dùng cho chế độ nạp chương trình vào chip, mà tôi đã đề nghị bạn cho biết sơ đồ mạch thử nghiệm để xem xét. Nếu bạn không có thời gian để tạo ra sơ đồ mạch thì tôi cũng không có cách nào để giúp bạn.

Thân,
Chào anh manqn, cám ơn anh đã ngõ lời giúp em, đây là sơ đồ mạch nhờ anh giúp jùm, còn code em viết = C hơi lung tung, để em chỉnh sữa lại tí cho nó rõ ràng rồi pot lên nhờ anh giúp giùm.
Ý tưởng đơn giản là hiển thị 1 chữ nào đó trên LCD. Khi RB0 xuống 0 thì hiển thị 1 chữ khác, cứ thế đến chữ cuối cùng rồi quay lai chữ ban đầu.
Em cũng mới mày mò về Pic và C thôi.
Cám ơn anh trước nhe !!

namqn
27-04-2008, 10:48 PM
Chào anh manqn, cám ơn anh đã ngõ lời giúp em, đây là sơ đồ mạch nhờ anh giúp jùm, còn code em viết = C hơi lung tung, để em chỉnh sữa lại tí cho nó rõ ràng rồi pot lên nhờ anh giúp giùm.
Ý tưởng đơn giản là hiển thị 1 chữ nào đó trên LCD. Khi RB0 xuống 0 thì hiển thị 1 chữ khác, cứ thế đến chữ cuối cùng rồi quay lai chữ ban đầu.
Em cũng mới mày mò về Pic và C thôi.
Cám ơn anh trước nhe !!
Bạn không cần post code của bạn đâu, chỉ cần cho biết bạn đã cấu hình chip ra sao. Với sơ đồ của bạn, nếu bạn cho phép nạp chip ở điện áp thấp (LVP là ON) thì hiện tượng mà bạn đã mô tả trong post #1 có khả năng xảy ra.

Chân RB3/PGM của bạn thường xuyên ở mức cao, nếu cho phép LVP (bit cấu hình LVP mang giá trị là '1', mặc định là vậy nếu bạn không thay đổi nó trong code) thì khi bạn reset PIC, nó sẽ đi vào chế độ nạp chương trình và nội dung flash có thể bị xóa.

Thân,

kennybk04
28-04-2008, 05:18 PM
Cho em hỏi tí, nếu điện áp cấp cho Pic ko đủ 5V thì khi reset mạch có ảnh hưởng j ko ??

namqn
28-04-2008, 07:57 PM
Cho em hỏi tí, nếu điện áp cấp cho Pic ko đủ 5V thì khi reset mạch có ảnh hưởng j ko ??
PIC chấp nhận làm việc trong một dải điện áp rộng, tùy thuộc vào phiên bản silicon của chip (F hay LF) và tần số xung clock. Nói chung, phiên bản LF chấp nhận làm việc ở áp nguồn thấp hơn so với phiên bản F (tất nhiên chỉ ở mức xung clock cho phép), điện áp nguồn càng giảm thì tần số xung clock tối đa cũng giảm.

Nếu điện áp nguồn của PIC vẫn nằm trong phạm vi cho phép thì sẽ không ảnh hưởng gì đến hoạt động của PIC, nghĩa là khi reset PIC thì nó sẽ bắt đầu thực thi chương trình từ địa chỉ 0x0000.

Thông tin cụ thể về quan hệ giữa điện áp nguồn và tần số xung clock tối đa nằm trong datasheet của chip cụ thể. Chẳng hạn với PIC16F877A, là các hình 17-1 và 17-2.

Thân,

kennybk04
29-04-2008, 08:54 PM
Cám anh anh namqn nhiều lắm, em đã cấu hình lại LVP=off, nạp vào chạy ngon lành, reset ko bị treo nữa