PDA

View Full Version : mạch đo tần số điện lưới

vg.hut
29-04-2008, 10:39 AM
Em đang làm một cái mạch để đo tần số điện lưới.
Có thể mô tả qua như sau:
Điện lưới được đưa qua một trở hạ áp và một điôt nắn dòng để đưa tới con PC817
con IC này có tác dụng biến sóng đầu vào hình sin thành xung vuông có biên độ 5V.
Xung này được đưa tới VĐK để đếm xung và tính toán tần số.
Cuối cùng là đưa ra hiển thị trên 4 led 7 thanh.
Nhưng em không rõ việc ghép nối lắm.
Bác nào rành cái này chỉ em với. Cho em cái sơ đồ nguyên lý thì tốt.
Cảm ơn nhiều!

namqn
29-04-2008, 07:43 PM
Em đang làm một cái mạch để đo tần số điện lưới.
Có thể mô tả qua như sau:
Điện lưới được đưa qua một trở hạ áp và một điôt nắn dòng để đưa tới con PC817
con IC này có tác dụng biến sóng đầu vào hình sin thành xung vuông có biên độ 5V.
Xung này được đưa tới VĐK để đếm xung và tính toán tần số.
Cuối cùng là đưa ra hiển thị trên 4 led 7 thanh.
Nhưng em không rõ việc ghép nối lắm.
Bác nào rành cái này chỉ em với. Cho em cái sơ đồ nguyên lý thì tốt.
Cảm ơn nhiều!
Trước khi thiết kế, người ta cần nắm rõ các yêu cầu kỹ thuật, vì mỗi giải pháp sẽ đáp ứng các yêu cầu kỹ thuật một cách khác nhau. Với các ứng dụng đo đếm, một trong những yêu cầu kỹ thuật quan trọng nhất là độ chính xác.

Nếu độ chính xác được yêu cầu là quá cao, giải pháp mà bạn đã nêu trên có thể không dùng được.

Bạn không đưa ra yêu cầu kỹ thuật rõ ràng thì có thể sẽ nhận được nhiều ý kiến khác nhau, dễ dẫn đến làm rối chính bạn.

Thân,

vg.hut
04-05-2008, 12:22 PM
Anh ơi với những ứng dụng trong công nghiệp thì yêu cầu độ chính xác là bao nhiêu và giải pháp người ta đưa ra la gì. Ở đây em cũng chưa quan tâm đến độ chính xác mà chỉ quan tâm đến việc nó thực hiện phép đo và hiển thị ra thôi.

namqn
05-05-2008, 08:49 PM
Anh ơi với những ứng dụng trong công nghiệp thì yêu cầu độ chính xác là bao nhiêu và giải pháp người ta đưa ra la gì. Ở đây em cũng chưa quan tâm đến độ chính xác mà chỉ quan tâm đến việc nó thực hiện phép đo và hiển thị ra thôi.
Bạn vẫn hỏi một câu hỏi chung chung. Ứng dụng công nghiệp có nhiều loại, trong mỗi loại ứng dụng lại có các mức độ yêu cầu khác nhau.

Phần mô tả của bạn ở post #1 chính là ý tưởng giải quyết bài toán. Hiện thực nó như thế nào có lẽ là phần của bạn, bạn nên tìm hiểu từ từ các khâu.
- Từ điện áp lưới, cần phân áp ra sao, chọn linh kiện như thế nào để kích được optocoupler
- Phần vi điều khiển + hiển thị có thể tham khảo ở các diễn đàn

Nên dùng một phần mềm để mô phỏng với các giá trị thực của điện áp vào, dùng mô hình của linh kiện thực. Bạn có thể dùng LTSpice, download từ www.linear.com (link download nằm ở góc trái dưới, có tên Free SwitcherCAD).

Thân,

matden
08-05-2008, 12:41 AM
em cũng đang thực hiện mạch hiển thị tần số lưới điện lên máy tính,em đang bế tắc tại khâu ý tưởng thiết kế mạch điện để lấy mẫu tín hiệu của nguồn,mong những anh có kinh nghiệm giúp đỡ,em cam ơn nhiều