PDA

View Full Version : Nạp những con GTP-USB sum05 thiếu ?

tay mơ
03-05-2008, 12:40 PM
Mình mới làm xong mạch nạp GTP-USB summer 2005 chạy trên WinPic800 ver 3.55 thì mới biết một điều ....hic hic mình cần nạp cho những con sau :

PIC6F887
PIC16F886

PIC16F917
PIC16F914

PIC18F4458
PIC18F4431

PIC18F4321
PIC18F4221

nhưng trong danh sách thì không có những con đó ....mình đã thử chép WinPic800 ver 3.59 thì thấy danh sách có bổ sung thêm 1 số con nhưng chương trình ko nhận ra phần cứng . Mình copy file HWP wa thì nó cũng ko Detect dc
(có phải do cái này nó chỉ chơi với GTP-USB plus và nó thương mại rồi ko nhỉ ?)
Giờ sao đây ...hu hu ...bác nào giúp mình giúp với .
Không lẽ giờ phải làm thêm 1 mạch nạp khác nữa để nạp cho những con đó sao ! Mình ko biết mạch nạp nên dùng ..bác nào tư vấn dùm
Cám ơn nhiều !

minhpic
03-05-2008, 02:57 PM
có lẻ bác phải dùng PG2 thôi, mình cũng vậy,nhưng mình may hơn vì ngày xưa có mua một em ICD2 nên không sao

namqn
03-05-2008, 06:32 PM
Mình mới làm xong mạch nạp GTP-USB summer 2005 chạy trên WinPic800 ver 3.55 thì mới biết một điều ....hic hic mình cần nạp cho những con sau :

PIC6F887
PIC16F886

PIC16F917
PIC16F914

PIC18F4458
PIC18F4431

PIC18F4321
PIC18F4221

nhưng trong danh sách thì không có những con đó ....mình đã thử chép WinPic800 ver 3.59 thì thấy danh sách có bổ sung thêm 1 số con nhưng chương trình ko nhận ra phần cứng . Mình copy file HWP wa thì nó cũng ko Detect dc
(có phải do cái này nó chỉ chơi với GTP-USB plus và nó thương mại rồi ko nhỉ ?)
Giờ sao đây ...hu hu ...bác nào giúp mình giúp với .
Không lẽ giờ phải làm thêm 1 mạch nạp khác nữa để nạp cho những con đó sao ! Mình ko biết mạch nạp nên dùng ..bác nào tư vấn dùm
Cám ơn nhiều !
Firmware của GTP-USB chỉ miễn phí cho đến phiên bản kèm theo WinPic800 v3.55g. Những phiên bản sau của phần mềm chỉ hỗ trợ các chip được bổ sung khi phần cứng sử dụng firmware đã được thương mại hóa.

Bạn xem kết quả thử nghiệm của tôi với các công cụ dành cho người dùng nghiệp dư, sinh viên ở đây:
http://www2.hcmut.edu.vn/~nqnam/uC.php

Thân,

tay mơ
04-05-2008, 03:37 PM
có lẻ bác phải dùng PG2 thôi, mình cũng vậy,nhưng mình may hơn vì ngày xưa có mua một em ICD2 nên không sao

Cho hỏi PG2 với PG3 khác nhau thế nào vậy mấy bác...

Firmware của GTP-USB chỉ miễn phí cho đến phiên bản kèm theo WinPic800 v3.55g. Những phiên bản sau của phần mềm chỉ hỗ trợ các chip được bổ sung khi phần cứng sử dụng firmware đã được thương mại hóa.

Bạn xem kết quả thử nghiệm của tôi với các công cụ dành cho người dùng nghiệp dư, sinh viên ở đây:
http://www2.hcmut.edu.vn/~nqnam/uC.php

À trang web của anh em vào xem thường xuyên lắm nhưng lúc vảo dc lúc ko... mà sao ko thấy anh Nam nói đến PG3B của Olimex , em định làm cái đó mà ko biết có nó chạy tốt ko !

namqn
04-05-2008, 05:49 PM
Cho hỏi PG2 với PG3 khác nhau thế nào vậy mấy bác...

À trang web của anh em vào xem thường xuyên lắm nhưng lúc vảo dc lúc ko... mà sao ko thấy anh Nam nói đến PG3B của Olimex , em định làm cái đó mà ko biết có nó chạy tốt ko !
PG2 dùng cổng nối tiếp, còn PG3 dùng cổng song song. Các mạch này đều của Olimex (thực chất Olimex sử dụng mạch nguyên lý của JDM cho PG2, và mạch nguyên lý Tait classic cho PG3, họ chỉ đặt lại tên để tiện kinh doanh thôi).

Trong post #4 của luồng dưới đây tôi đã nêu ra rằng các mạch nạp qua cổng song song như PG3B, P16PRO, P16PRO40, ProPic 2, ProPic Gold, PicProg, Schaer(+) là hoàn toàn tương thích nhau.
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299
Mạch nạp Schear+ Mod do tôi sửa đổi bắt nguồn từ mạch nạp Schear. Nhận xét về các mạch nạp đã được nêu ở post #4 của luồng đó.

Thân,

tamrua
05-05-2008, 12:36 PM
Lần đầu tiên viết bài đây,
chào các tiền bối, mình mới nghiêng cứu Pic thôi(trước kia và đang sử dụng AVR), do nhu cầu công việc mình muốn nghiêng cứu con Pic18F4431, nhờ các huynh tư vấn dùm dùng mạch nạp nào, sản phầm của picvietnam chẵn hạn, của hàng nào đại diện, mình ở Tp.HCM. chân thành cảm ơn.!!!

falleaf
05-05-2008, 12:41 PM
Lần đầu tiên viết bài đây,
chào các tiền bối, mình mới nghiêng cứu Pic thôi(trước kia và đang sử dụng AVR), do nhu cầu công việc mình muốn nghiêng cứu con Pic18F4431, nhờ các huynh tư vấn dùm dùng mạch nạp nào, sản phầm của picvietnam chẵn hạn, của hàng nào đại diện, mình ở Tp.HCM. chân thành cảm ơn.!!!

Công cụ mạnh hiện nay là PICKit 2.
Bạn có thể tự làm hoặc mua tại R&P với giá 30$.

Chúc vui

tamrua
05-05-2008, 01:01 PM
cho mình hỏi thêm, PICKit 2 giao tiep cổng nào vậy, có nạp được con 18F4431, có mạch nạp nào giao tiếp USB không, huynh cho e biết địa chỉ cụ thể đi em ghé ủng hộ, còn pic 18F4431 có bán ko, Cảm ơn rất nhiều.

tay mơ
05-05-2008, 05:41 PM
Trong post #4 của luồng dưới đây tôi đã nêu ra rằng các mạch nạp qua cổng song song như PG3B, P16PRO, P16PRO40, ProPic 2, ProPic Gold, PicProg Schaer(+) là hoàn toàn tương thích nhau.
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299
Mạch nạp Schear+ Mod do tôi sửa đổi bắt nguồn từ mạch nạp Schear. Nhận xét về các mạch nạp đã được nêu ở post #4 của luồng đó.
Thân,

Đối với PICkit 2, mạch được thiết kế lại với nhiều tính năng bổ sung, nhưng dùng các linh kiện không phổ biến ở VN, do đó cần được điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện ở VN. Hai chip EEPROM để dùng cho chế độ mạch nạp độc lập (tức là không cần nối với máy tính), hiện nay vẫn chưa được dùng đến. Và cuối cùng, mạch nâng áp dạng boost vẫn đang được dùng.

Quan điểm của tôi, beginner không nên (và không cần thiết) phải dùng các mạch nạp có smart chip. Còn để thử chương trình, bạn có thể dùng bread board.

PICkit 2 vừa cập nhật phiên bản 2.50, với khá nhiều các tính năng bổ sung. Dưới đây là một số bổ sung/sửa đổi đáng chú ý:

- Hỗ trợ PIC32
- Dùng nhiều PICkit 2 trên 1 PC (với phần mềm giao diện PICkit 2 hay với MPLAB)
- Programmer-To-Go: sử dụng PICkit 2 như một mạch nạp độc lập (không cần PC)
- PICkit 2 có thể dùng như Logic Tool
- PICkit 2 có thể dùng như UART Tool
- Nạp các chip CAN MCP250xx
- Một số thay đổi khi nạp các chip PIC18J, PIC24FJ, PIC24HJ, và dsPIC33FJ
- Hỗ trợ Windows Vista 64-bit (thử nghiệm sơ bộ)

Đây là tin vui cho những người sử dụng PIC, vì PICkit 2 hiện đã trở thành một công cụ lập trình/gỡ rối rẻ tiền, nhiều tính năng, có thiết kế mở.

Vửa search wa những bài viết của anh , em thấy tất cả những mạch nạp ít linh kiện ,dể làm thì sẽ ko nạp dc hết tất cả dòng PIC , em thấy hình như PICKIT2 là lựa chọn tốt nhất nhưng một là đi mua hai là tự làm ....mà PICKIT2 tự làm thì khó khăn, còn việc mua thì chưa nghĩ tới ( vì đang có sẳn 1 mạch nạp và con 2550 + EEPROM rồi )
Mạo mụi hỏi anh PICKIT 2 và PG3B cái nào khả thi !

namqn
05-05-2008, 06:21 PM
cho mình hỏi thêm, PICKit 2 giao tiep cổng nào vậy, có nạp được con 18F4431, có mạch nạp nào giao tiếp USB không, huynh cho e biết địa chỉ cụ thể đi em ghé ủng hộ, còn pic 18F4431 có bán ko, Cảm ơn rất nhiều.
PICkit 2 dùng USB. Ngoài PICkit 2 còn có nhiều mạch nạp khác có thể kết nối với máy tính thông qua USB, trong đó có Brenner8/Brenner9 rất đáng quan tâm. Thông tin về các mạch nạp cho người dùng nghiệp dư, sinh viên được đề cập ở đây:
http://namqn.byethost7.com/uC.php

Thân,

namqn
05-05-2008, 06:28 PM
Vửa search wa những bài viết của anh , em thấy tất cả những mạch nạp ít linh kiện ,dể làm thì sẽ ko nạp dc hết tất cả dòng PIC , em thấy hình như PICKIT2 là lựa chọn tốt nhất nhưng một là đi mua hai là tự làm ....mà PICKIT2 tự làm thì khó khăn, còn việc mua thì chưa nghĩ tới ( vì đang có sẳn 1 mạch nạp và con 2550 + EEPROM rồi )
Mạo mụi hỏi anh PICKIT 2 và PG3B cái nào khả thi !
PG3B cho phép nạp được khá nhiều chip, nếu dùng kết hợp nhiều phần mềm để bổ trợ cho nhau. Bạn xem lại các kết quả thử nghiệm của tôi, để ý rằng từ khoảng 1 năm nay tôi không thử nghiệm các mạch nạp qua cổng song song nữa (vì laptop mới không có cổng song song).

Bạn nên tự làm một mạch PG3B, rất đáng làm.

Thân,