PDA

View Full Version : PIC và Space Vector Modulation(SVM) như thế nào?

tan_cumeo
07-05-2008, 02:28 AM
Mọi người cho em hỏi dùng pic để lập trình phát xung điều khiển van IGBT mạch nghịch lưu theo phương pháp SVM(space vector modulation) như thế nào? Có phải là phần lập trình sẽ giúp tính ra các giá trị Ta,Tb,To và dùng các giá trị này để phát xung điều khiển van. Trong phần PWM em đọc có thấy nói so sánh điện áp sin chuẩn so sánh với xung tam giác, phần này trong PIC thực hiện thế nào? Mong các anh giải đáp giúp!

falleaf
07-05-2008, 11:02 AM
Nếu trong dsPIC thì sẽ có hỗ trợ các kỹ thuật Windows như vậy, còn trong PIC thì các kỹ thuật này chưa được hỗ trợ. Trong PIC thì các Module mới chỉ hỗ trợ tạo ra xung PWM chứ chưa phục vụ cho các mục đích cụ thể.

Chúc vui

tan_cumeo
09-05-2008, 03:22 PM
Bang chủ ơi. Theo anh thì không dùng Pic trong phương pháp SVM được à? Nhưng em đọc cái Application Note AN955 (http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1999&ty=&dty=&section=&NextRow=&ssUserText=an955) của Microchip thấy người ta dùng phương pháp SVM sử dụng Pic18F4431. Em chỉ hiểu về phương pháp SVM chứ không hiểu người ta thực hiện bằng Pic như thế nào. Họ viết chương trình bằng Assembly, em không hiểu được. Anh có thể nói rõ hơn được không anh?

microchip2008
10-05-2008, 01:08 AM
Vào trang web trường đại học bách khoa bộ môn cung cấp thì phải có luận văn về điều khiển AC motor dùng vi điều khiển PIC 4431 theo phương pháp bạn cần.Chúc may mắn nhá

tan_cumeo
10-05-2008, 02:42 PM
Vào trang web trường đại học bách khoa bộ môn cung cấp thì phải có luận văn về điều khiển AC motor dùng vi điều khiển PIC 4431 theo phương pháp bạn cần.Chúc may mắn nhá
Cám ơn bạn vì đã góp ý.
Mình đang làm về SVM chỉ để thiết kế mạch nghịch lưu thôi, không phải điều khiển động cơ nên không phức tạp như luận văn. Mà bạn đang nói về bộ môn cung cấp của Bách Khoa Đà Nẵng hay Tp Hồ Chí Minh, mình ở Bách Khoa Hà Nội, không có bộ môn cung cấp điên và các luận văn cũng ko đưa lên web như vậy đâu. Các thầy cũng phải để sinh viên tự làm chứ.

sandro_bk
10-05-2008, 07:52 PM
chào bạn,mình cũng quan tâm đến cái này,đã làm rồi,mạch chạy được,nhưng chưa làm đến nơi,cái bạn đang quan tâm là gì?làm cách nào để tạo sóng sin có biên độ và tần số thay đổi được?nếu rãnh lên mạng bàn nhé,trinhquocnam2010

falleaf
11-05-2008, 12:20 AM
Bang chủ ơi. Theo anh thì không dùng Pic trong phương pháp SVM được à? Nhưng em đọc cái Application Note AN955 (http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1999&ty=&dty=&section=&NextRow=&ssUserText=an955) của Microchip thấy người ta dùng phương pháp SVM sử dụng Pic18F4431. Em chỉ hiểu về phương pháp SVM chứ không hiểu người ta thực hiện bằng Pic như thế nào. Họ viết chương trình bằng Assembly, em không hiểu được. Anh có thể nói rõ hơn được không anh?

Ở đây bạn thấy nó vẫn chỉ là PWM bình thường, ở dsPIC nó hỗ trợ enhanced PWM thì nó mới hỗ trợ thêm các kỹ thuật cửa. Tất nhiên PWM của PIC vẫn hoàn toàn điều khiển bằng phương pháp vector được, nhưng vì F hiểu lầm bạn hỏi tới chức năng đó nên đặt vấn đề sai.

Nếu bạn muốn sử dụng PWM để điều khiển bằng phương pháp vector thì bạn có thể tham khảo tài liệu ở phần "Cơ cấu chấp hành" mà F cung cấp. Và AN955 bạn đã có là sẽ hiểu được cách tạo bảng vector điều khiển.

Lưu ý tới phần deadtime khi thiết kế mạch, và phần mạch in cho nguồn. Đây là hai vấn đề cơ bản mà nhiều người hay mắc lỗi nhất.

Chúc vui

viet_bk
24-04-2009, 08:57 PM
Ở đây bạn thấy nó vẫn chỉ là PWM bình thường, ở dsPIC nó hỗ trợ enhanced PWM thì nó mới hỗ trợ thêm các kỹ thuật cửa. Tất nhiên PWM của PIC vẫn hoàn toàn điều khiển bằng phương pháp vector được, nhưng vì F hiểu lầm bạn hỏi tới chức năng đó nên đặt vấn đề sai.

Nếu bạn muốn sử dụng PWM để điều khiển bằng phương pháp vector thì bạn có thể tham khảo tài liệu ở phần "Cơ cấu chấp hành" mà F cung cấp. Và AN955 bạn đã có là sẽ hiểu được cách tạo bảng vector điều khiển.

Lưu ý tới phần deadtime khi thiết kế mạch, và phần mạch in cho nguồn. Đây là hai vấn đề cơ bản mà nhiều người hay mắc lỗi nhất.

Chúc vui

em có thấy ở phần nào có nói rõ về SVM đâu anh. nếu anh hiểu về phương pháp này, nói rõ cho đàn em cái. khó quá.
ps: khó nhất là phần thuật toán trong AN955 anh à

xuanhiendk2
18-07-2009, 12:36 PM
Các bạn ơi mình đọc phần AN955 mà không hiểu tại sao lại phả dựa vào Vector update step size để truy cập bảng dữ liệu để lấy giá trị của TB. Mọi người trả lời giúp mình với nhé!

phuongson111
19-07-2009, 04:34 PM
em chao các anh!
em dang lam do an dieu khien vector khong gian.
phan mạch dieu khiển của em bình thường phải dùng con cách ly TLP2630 nhưng em thay bằng PC817. Ko hiểu sao khi cấp xung 10kHz vào thì đầu ra của PC817 lại không được 10kHz. Liệu có phải tần số đóng cắt của PC817 ko đáp ứng được??

xuanhiendk2
21-07-2009, 10:39 PM
Trong Pic8F4431 mình chỉ thấy có thể thiết lập chế độ Edge-Alignment hoặc Center-Alignment. Nhưng trong tài liệu AN955 của Microchip lại thấy có ghi thiết lập chế độ Edge/Center-Alignment. Vậy thiết lập chế độ đó như thế nào?

trâuđực
05-06-2011, 11:27 PM
Các bạn ơi mình đọc phần AN955 mà không hiểu tại sao lại phả dựa vào Vector update step size để truy cập bảng dữ liệu để lấy giá trị của TB. Mọi người trả lời giúp mình với nhé!

vector update step size là 1 biến số dùng để mô tả tốc độ quay của vector không gian. như vậy khi tăng tần số quét của vector quay thì thay đổi vector update stepsize thế thối

trâuđực
05-06-2011, 11:28 PM
em chao các anh!
em dang lam do an dieu khien vector khong gian.
phan mạch dieu khiển của em bình thường phải dùng con cách ly TLP2630 nhưng em thay bằng PC817. Ko hiểu sao khi cấp xung 10kHz vào thì đầu ra của PC817 lại không được 10kHz. Liệu có phải tần số đóng cắt của PC817 ko đáp ứng được??

xem lại datasheet của PC817 bạn nhé, nên thử với 4n35 hoăc 6n136 kq sẽ như ý

trâuđực
05-06-2011, 11:32 PM
Trong Pic8F4431 mình chỉ thấy có thể thiết lập chế độ Edge-Alignment hoặc Center-Alignment. Nhưng trong tài liệu AN955 của Microchip lại thấy có ghi thiết lập chế độ Edge/Center-Alignment. Vậy thiết lập chế độ đó như thế nào?

chế độ center aligned là chế độ vừa đếm lên và xuống của timer PWM trong DSpic30f thì có nhưng mình không biết pic18 có ko, để thiết lập chế độ đó thì cấu hình trong thanh ghi PTCON dspic30f

trâuđực
05-06-2011, 11:39 PM
em có thấy ở phần nào có nói rõ về SVM đâu anh. nếu anh hiểu về phương pháp này, nói rõ cho đàn em cái. khó quá.
ps: khó nhất là phần thuật toán trong AN955 anh à

không gian vector là cách tạo ra 3 điện áp pha cân bằng lệch nhau 120 độ.Ta, Tb, Tc duty cho từng pha tương ứng (cách tính đã có công thức) vấn đề ở đây là cứ sau mỗi chu kỳ PWM thì Ta, Tb, Tc lại thay đổi tác giả đã dùng một biến vector update step size để từ đó tính ra Ta, Tb, Tc đối với mỗi tần số khác nhau. Lưu ý không nên dùng tỉ số điều chế bằng 1 như code của microchip vì như thế sẽ gây ra hiện tượng quá điều chế.( hiện tượng như thế nào thì thử sẽ biết) nên dùng m=0.86 là okie rồi.