PDA

View Full Version : Nha mình đã có ai lam về FAT16 cho MMC chưa nhỉ

cuongth
09-05-2008, 12:29 AM
Em đang định làm giao tiếp PIC6F877A với MMC theo kiểu FAT16, không biết con vi điều khiển này liệu có đủ RAM không, em chỉ cần ghi vào ở dạng file mà không cần đọc ra.

bien_van_khat
09-05-2008, 09:58 PM
http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1999&ty=&dty=&section=&NextRow=&ssUserText=fat

Bạn tham khảo ở đây nhé. Các thao tác với một hệ thống cấu trúc dữ liệu lớn như FAT cần tương đối nhiều RAM + ROM, đặc biệt là thao tác ghi file, do đó bạn nên chọn PIC18 hoặc cao hơn.

cuongth
02-06-2008, 05:46 PM
Tai sao dùng cái mạch phân áp cho MMC, trước khi cho thẻ vào đo điện thế các chân đúng là 3.3V (chân 2,4,5), khi cắm thẻ vào điện thế sụt kinh khủng còn có hơn 1V di nhiên là có chạy chương trình. Chương trình dùng khi mô phòng chạy ok. Không thể hiểu nỗi

namqn
02-06-2008, 05:59 PM
Tai sao dùng cái mạch phân áp cho MMC, trước khi cho thẻ vào đo điện thế các chân đúng là 3.3V (chân 2,4,5), khi cắm thẻ vào điện thế sụt kinh khủng còn có hơn 1V di nhiên là có chạy chương trình. Chương trình dùng khi mô phòng chạy ok. Không thể hiểu nỗi
Mạch phân áp của bạn ra sao (các giá trị cụ thể cho linh kiện nhé)? Không phải lúc nào mô phỏng cũng đúng, và mô phỏng thường chỉ dùng để đánh giá thuật toán thôi.

Thân,

tranhuyky
10-03-2009, 04:17 PM
http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1999&ty=&dty=&section=&NextRow=&ssUserText=fat

Bạn tham khảo ở đây nhé. Các thao tác với một hệ thống cấu trúc dữ liệu lớn như FAT cần tương đối nhiều RAM + ROM, đặc biệt là thao tác ghi file, do đó bạn nên chọn PIC18 hoặc cao hơn.

Trường hợp dùng con PIC18 mà vẫn thiếu bộ nhớ thì có cách nào giải quyết mà không phải thay loại cao hơn không vậy ?

bien_van_khat
11-03-2009, 11:59 AM
Trường hợp dùng con PIC18 mà vẫn thiếu bộ nhớ thì có cách nào giải quyết mà không phải thay loại cao hơn không vậy ?

Nếu bạn thực sự cần nhiều hơn 128KB ROM và 3.8KB RAM thì có thể thử PIC24 hoặc PIC32

Tuy nhiên Program word của PIC18 là 2byte, PIC24 là 3byte, PIC32 là 2byte - 4byte nên chỉ có thể so sánh tương đối.