PDA

View Full Version : Không xóa hết được PIC

nhong
16-05-2008, 05:41 PM
Em dùng winPIC800 để xóa và nạp cho PIC nhưng nhận thấy là không bao h xóa sạch dc bộ nhớ của nó, trong trường ô nhớ ở winpic luôn bị 1 vài vệt ko phải là 3FFF rỗng mà nó là 0E28 thì phải! Như vậy có phải con PIC của em già yếu rồi hay không vì thực ra em chưa ghi vào vùng nhớ bị lỗi ấy bao h nhưng nhỡ có lúc nào đó code của chương trình mà bị liếm vào những chỗ lỗi như thế thì không biết là phải làm thế nào xin các bác chỉ giúp

T2 là khi PIC bị gãy chân thì winpic ko detect được ra và không thực hiện nạp được, có cách nào khắc phục ko ạ vì chân gãy chỉ là cổng vào ra bình thường thì mình có thể bỏ ko dùng trong quá trình lập trình chứ

namqn
16-05-2008, 05:49 PM
Em dùng winPIC800 để xóa và nạp cho PIC nhưng nhận thấy là không bao h xóa sạch dc bộ nhớ của nó, trong trường ô nhớ ở winpic luôn bị 1 vài vệt ko phải là 3FFF rỗng mà nó là 0E28 thì phải! Như vậy có phải con PIC của em già yếu rồi hay không vì thực ra em chưa ghi vào vùng nhớ bị lỗi ấy bao h nhưng nhỡ có lúc nào đó code của chương trình mà bị liếm vào những chỗ lỗi như thế thì không biết là phải làm thế nào xin các bác chỉ giúp

T2 là khi PIC bị gãy chân thì winpic ko detect được ra và không thực hiện nạp được, có cách nào khắc phục ko ạ vì chân gãy chỉ là cổng vào ra bình thường thì mình có thể bỏ ko dùng trong quá trình lập trình chứ
Bạn cho biết đó là chip gì, bạn dùng mạch nạp loại nào (bạn mua hay tự làm), chân bị gãy của PIC là chân nào?

Thân,

nhong
16-05-2008, 07:14 PM
PIC 16F877A mạch nạp PG2C em mua bên Pnlab với cả chân RB7... thế còn vụ xóa không hết thì sao ạ

namqn
16-05-2008, 07:28 PM
PIC 16F877A mạch nạp PG2C em mua bên Pnlab với cả chân RB7... thế còn vụ xóa không hết thì sao ạ
Mạch nạp PG2C sử dụng trực tiếp nguồn từ cổng COM của máy tính, là một giải pháp không ổn định lắm, vì nó phụ thuộc nhiều vào khả năng vật lý của cổng COM trong máy tính. Khi dùng PG2C cho PIC 40 chân, việc xóa không sạch bộ nhớ chương trình có thể xảy ra.

Chân RB7 của PIC16F877A là chân PGD, dùng để đưa dữ liệu vào/ra khi nạp chương trình cho PIC. Nếu PIC của bạn bị gãy chân này thì bạn có thể cho nó nghỉ hưu được rồi.

Thân,

nhong
19-05-2008, 05:58 PM
thanx bác namqn!!! hix hix huhu