PDA

View Full Version : Rắc rối về giao tiếp COM với modem GSM

athur
28-05-2008, 09:47 AM
E có 1 cái modem GSM, nó có 1 đầu ra COM cái để cắm vào COM của PC. E dùng cái dây COM đi kèm của nó cắm vào PC thì ok, mọi thứ hoạt động bình thường, có thể gửi tin nhắn đi được. Nhưng e dùng 3 chân Tx, Rx và GND để kết nối giữa GSM và PC thì không thể truyền dữ liệu từ PC sang được, như vậy e phỏng đoán là nó phải dùng 9 chân hoặc các chân còn lại phải đấu nối thế nào đó. E đang cố gắng kết nối cái GSM này với 16F877A nhưng có vẻ dùng 3 dây là chưa đủ thì phải. Bác nào có cao kiến gì giúp đỡ em tí.

athur
02-06-2008, 10:14 AM
Các bác cao thủ đâu hết rồi ấy nhỉ? Bác nào có kinh nghiệm về cái khoản COM này xin chỉ giáo cho em với.

looking
13-09-2008, 10:43 PM
Bạn xử dụng RX;Tx và GND thì không thể giao tiếp với Modem GSM được . Đối với GSM Modem bạn cần phải nối đủ các chân của Modem như CTS;RTS...

lion
13-09-2008, 10:52 PM
ban tháo thử cái modul GSM ra xem nó dùng bao nhiêu chân của cổng com

nếu nó dùng 3 chân thì ok rồi .

nếu ko thì nó dùng chế độ đồng bộ của modul USART rồi

nmhai
14-09-2008, 04:27 PM
Hi!
Bạn đang dùng Module GSM của hãng nào. Các chân CTS và RTS mình có thể dùng hoặc không dùng cũng được tùy mình set chế độ cho nó, nó dùng để bắt tay đảm bảo truyền dữ liệu tốt hơn. Mình cũng từng lam module GSM rồi và thấy chỉ cần 3 chân TX, RX ,GND. Giao tiếp với PC hay vi xử lý đều OK. Lúc đó mình sử dụng module GSM của Wavecom.
Thân mến!

tronghungxp3
14-01-2011, 10:13 PM
ai co tai lieu GSM ko.cho minh xin it.dang lam do an ma khong kiem duoc tai lieu
thanks!