PDA

View Full Version : !!cho em hoi ti ve proteus !!

doremino
06-06-2008, 11:11 PM
em mới down được bài hướng dẫn sử dụng proteus của anh nhh em chạy ví dụ của ảnh ngon lành!!nhưng em thấy lạ trong cái mạch của nhh không thấy có mạch thạch anh cho pic mà sao nó vẫn chạy được!!có phải nó không cần mắc mạch thạch anh khi mô phỏng không các anh??nhờ các anh chỉ giáo thêm !!!

love_ac
07-06-2008, 06:32 AM
đúng như bạn nói có thể không nhất thiết mắc thạch anh nhưng bạn cần khai báo tần số thạch anh cho con chíp đó(theo cấu hình bạn muốn nó hoạt động).
Tuy nhiên bạn nên gắn thạch anh để tạo thói quen :rõ ràng và cũng để phục vụ cho việc làm mạch in sau này
Bạn để ý ngay cả VCC,GND bạn cũng không cần để ý tới(cái này ý đồ của bọn thiết kế phần mềm này)

doremino
07-06-2008, 02:46 PM
cảm ơn love_ac nha!!mà còn chuyện này nữa là sau khi mô phỏng mạch thành công bên ISIS
em muốn chuyển qua mạch in thì bấm ARES trên góc phải màn hình phải không?nhưng em bấm xong nó mở ARES lên mà chẳng có gì cả là sao nhỉ??

love_ac
07-06-2008, 08:11 PM
Tiện tôi trả lời vậy:có nhiều cách nhưng tôi nghĩ cách này dễ dàng với bạn nhất(mới học-đoán thế)
bạn hãy vẽ "tạm" một khung viền:nhở việc chọn hình chữ nhật +chọn lớp board outline>>>vẽ khung hình chữ nhật
sau đó bạn để ý mấy biểu tượng trên bên phải màn hình :kích vào autoplace(bạn cứ đưa chuột vào mấy cái icon cái nào hiện chữ autoplace thì bạn chọn)
ok giờ bạn xắp sếp linh kiện đi
sẽ còn vài vấn đề nữa để có thể hoàn thành mạch của bạn
hãy qua dientuvietnam.net tham khao thêm nhé