PDA

View Full Version : Dùng Adc Và Chống Nhiễu Cho Cảm Biến Dò đường

picpen
12-06-2008, 11:38 PM
chào các bác!mùa robotcon đầy kịch tính trong nước vừa khép lại.
khi theo dõi vòng trung kết trên truyền hình,em được biết nhiều đội chống nhiễu cho cảm biến rò đường bằng cách : kết nối cảm biến với các chân chuyển đổi ADC trên PIC và dùng thuật toán để chống nhiễu....em rất ấn tượng với phương pháp này,nhưng em vẫn chưa hiểu thuật toán chống nhiễu trong trường hợp này như thế nào? bác nào biết chỉ em với(cảm biến là 1 yếu tố quan trọng của robot)!thanks

LeDuc
13-06-2008, 12:15 AM
chào các bác!mùa robotcon đầy kịch tính trong nước vừa khép lại.
khi theo dõi vòng trung kết trên truyền hình,em được biết nhiều đội chống nhiễu cho cảm biến rò đường bằng cách : kết nối cảm biến với các chân chuyển đổi ADC trên PIC và dùng thuật toán để chống nhiễu....em rất ấn tượng với phương pháp này,nhưng em vẫn chưa hiểu thuật toán chống nhiễu trong trường hợp này như thế nào? bác nào biết chỉ em với(cảm biến là 1 yếu tố quan trọng của robot)!thanks
cái này mình đã nói rồi , bạn vào mục sau để tìm hiểu thêm :
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=199&page=2
trong bài dùng cảm biến đóng mở cửa tự động mình đã có nói về nguyên lý của nó rồi , ca hai trường hợp , nguyên lý đều tương tự nhau thôi .

picpen
14-06-2008, 02:30 PM
cảm ơn bác Lê_Đức!sau này em còn nhiều điều cần học hỏi bác,mong bác giúp đỡ,..thanhk..!!