PDA

View Full Version : Encoder Và Cảm Biến Dò đường

picpen
14-06-2008, 02:19 PM
chào các bác!trong cuộc thi robocon các đội thường dùng encoder kết hợp với cảm biến dò đường.nhằm giúp robot chống nhiễu,đi chính,không bị đếm nhầm vạch,lạc đương...mong các bác giúp em hiểu thuật toán kết hợp encoder và cảm biến dò đường,thanhk!!!!!!

LeDuc
14-06-2008, 07:52 PM
chào các bác!trong cuộc thi robocon các đội thường dùng encoder kết hợp với cảm biến dò đường.nhằm giúp robot chống nhiễu,đi chính,không bị đếm nhầm vạch,lạc đương...mong các bác giúp em hiểu thuật toán kết hợp encoder và cảm biến dò đường,thanhk!!!!!!
thuật toán này bạn vào trang web bkpro dowload về cho tiện ,kô hiểu chỗ nào thì post lên đây .
http://bkpro.info/supports.php?action=detail&support_id=5

huybo02
14-06-2008, 09:49 PM
Vào đây xem bài toán vị trí bằng encoder nè. Nếu thiết kế và hiệu chỉnh tốt thì chẳng cần dò đường làm gì. Cứ chấm tọa độ và chạy thôi.
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=222

Mr.Bi
15-06-2008, 11:32 PM

hehe , chắc bác chưa thử robocon lần nèo đúng ko ? encoder giúp robot vựot vạch , lúc quay xe , quẹo trái/phải . Còn lại vẫn chủ yếu là sensor dò line . Cao hơn thì XLA . Chứ tui chưa thấy robot nào chỉ mỗi dùng encoder mà đi ko lệch khi quay về nơi xuất phát .

picpen
16-06-2008, 12:09 AM
hi..hi cám ơn bác Mr.Bi nha ,đúng là em chỉ mới tập tễnh bước chân vào Robocon lên chưa có hiểu biết nhiều mong bác giúp đỡ nha.
bác cho em hỏi 1 chút nha,trong cuọc thi robocon vừa qua em thấy robot tự động của các đội có lúc chạy cực nhanh,em nghĩ nếu dò đương bằng cảm biến thì ko thể chạy nhanh như vậy được,chẳng lẽ họ cho robot chạy mù sao.
bác chỉ giúp em thuật toán sử dụng encoder kết hợp cảm biến giúp robot: vượt vạch,quay xe,quẹ trái/phải.....thanhk! bác nhiều

phanthietpic
11-11-2008, 09:15 PM
em muon hoi cac bac ve tai lieu hoc pic o du vay a
bac nao co thi upload cho em voi

sangdt
15-06-2009, 11:31 PM
tai lieu hoc pic ne
http://www.mediafire.com/download.php?0mxyjmkiymz

xuanhiendk2
14-07-2009, 02:49 PM
hi..hi cám ơn bác Mr.Bi nha ,đúng là em chỉ mới tập tễnh bước chân vào Robocon lên chưa có hiểu biết nhiều mong bác giúp đỡ nha.
bác cho em hỏi 1 chút nha,trong cuọc thi robocon vừa qua em thấy robot tự động của các đội có lúc chạy cực nhanh,em nghĩ nếu dò đương bằng cảm biến thì ko thể chạy nhanh như vậy được,chẳng lẽ họ cho robot chạy mù sao.
bác chỉ giúp em thuật toán sử dụng encoder kết hợp cảm biến giúp robot: vượt vạch,quay xe,quẹ trái/phải.....thanhk! bác nhiều

Chào picpen. Lâu rồi không gặp. Mình chưa làm robot bao giờ. Nhưng theo mình dò đường vẫn dùng cảm biến quang để xác định vạch. Còn encoder bạn có thể dùng để xác định tốc độ của động cơ. Và do đó bạn có thể biết được robot của bạn đang ở vị trí nào trên sân. Chúc vui!

Mr.Bi
14-07-2009, 05:12 PM
Còn encoder bạn có thể dùng để xác định tốc độ của động cơ. Và do đó bạn có thể biết được robot của bạn đang ở vị trí nào trên sân. Chúc vui!

Cái ni thì hơi ko đúng , encoder dùng trong RB để xác định tốc độ động cơ đâu có ý nghĩa j u
2 tốc độ bánh = nhau mà đường kình 2 bánh k = nhau thì u vẫn chạy lệch (2 bánh chắc chi ta đóng xu đã = nhau), chưa nói sân bị phô ... --> chạy dc vài mét là bị lạc liền

Nếu là t , động cơ t thick nhất là loại 700prm , chạy gần hết tốc độ , dùng encoder chạy bo , chạy thẳng băng vạch (chạy mù , đo quãng đường đi) .

xuanhiendk2
14-07-2009, 09:12 PM
Đã là sân thi đấu thì làm gì có chuyện sân xấu. Với lại theo mình nghĩ thì hai bánh xe thường phải bằng nhau chứ? Tại sao lại làm bánh lệch nhau được.

Mr.Bi
15-07-2009, 01:55 PM
Đã là sân thi đấu thì làm gì có chuyện sân xấu. Với lại theo mình nghĩ thì hai bánh xe thường phải bằng nhau chứ? Tại sao lại làm bánh lệch nhau được.

ui , chắc u chưa tham gia RBC nhẩy , sân lúc đầu còn mới ngon , sau vòng loại trường , nó trở nên tè le , vạch trắng mờ , nền xanh gần như bạc trắng . Chưa kể năm có cản phá thì sân gần như bị cày sới .

Đó là do bạn nghĩ 2 bánh khi tiện hoặc mua bánh nhôm đúc thì phải = nhau . Chưa chắc . Tuy = nhau về đường kính nhưng lắp , gá đặt lệch tâm , gá ko đều 2 bánh thì chạy 1 đoạn lệch là chắc cú (giả sử động cơ = nhau về tốc độ tuyệt đối , thực tế là nó # nhau rõ ràng)

Đó là lí do ng ta dùng encoder để đo quãng đường đi của RB chứ k dùng để đo tốc độ động cơ

xuanhiendk2
15-07-2009, 09:50 PM
Mình đã nói là mình chưa tham gia Robocon mà. Tuy nhiên theo bạn nói dùng Encoder để xác định quãng đường của động cơ. Thế bạn xác định bằng kiểu gì? Mình thực sự tò mò đấy. Dùng Encoder xác định quãng đường mà không thông qua tốc độ động cơ. Hix! Bạn giải thích rõ hơn đi.

Mr.Bi
15-07-2009, 10:16 PM
Mình đã nói là mình chưa tham gia Robocon mà. Tuy nhiên theo bạn nói dùng Encoder để xác định quãng đường của động cơ. Thế bạn xác định bằng kiểu gì? Mình thực sự tò mò đấy. Dùng Encoder xác định quãng đường mà không thông qua tốc độ động cơ. Hix! Bạn giải thích rõ hơn đi.

Khi thi đấu thì đội nào cũng mún chạy nhanh , do đó , tốc độ động cơ gần như chạy ở MAXIMUM .
Tui ví dụ : Tốc độ động cơ bánh của u là 300v/p , thì khi encoder quay đc 3 vòng (3x100=300xung) RB di chuyển đc đoạn 500mm . Nhưng 1 đội khác dùng động cơ 700v/p

Nếu như với suy nghĩ của u "lấy encoder để xd tốc độ động cơ" thì định tính ta đc :tốc độ càng lớn <=> encoder quay càng nhanh , đúng k ?

Nhưng khổ thay con RB u đang bị chặng phía trước ==> bánh tuy có quay nhưng encoder k chạy . Và chương trình của u nhận về là RB đang chạy tốc độ thấp , cần tăng tốc --> Cháy FET , đứt đường mạch , cháy FUSE...

Còn t , RB cứ cho chạy hết tốc độ ,encoder 2 bánh quay đc 3 vòng (300 xung )--> nhân chia thì ta biết đc quãng đường (= số xung/100 x chu vi bánh xe) . Với cánh tính đó , mún RB chạy 3m thì ta đếm số xung (vd 1000xung ) cho RB dừng , rẽ ....--> t đâu có đo tốc độ động cơ làm chi , đếm số xung biết đc quãng đừong đi

hiep89
24-11-2009, 08:40 AM
http://bkpro.info/supports.php?action=detail&support_id=5[/QUOTE]

em hok vao` duoc trang nay` hjhj
anh co' the pót tai` lieu do' len dien dan` nay` duoc hok ah
em dang can` gap' hjhj
thank

picpen
24-11-2009, 09:19 AM
XUANHIEN ah , do cậu ko tham ra chơi robocon nên nhiều kỹ thuật thực tế cậu chưa được va chạm. Mr Bi nói đúng đó , chắc hẳn Mr Bi đã có nhiều năm và nhiều kinh nghiệm chơi Robocon rùi

Sau 2 năm tham gia chơi robocon , và sau khi thành công với cuộc thi năm 2009 ( đội SUN WARD của mình đạt giải 3) . Mình nhận định thấy vấn đề xử lý cảm biến là vô cùng quan trọng và căn bản. nếu cảm biến ko tốt thì ko nói thêm vấn đề gì nữa , cảm biến mà tốt ko thôi vẫn chưa đủ , phải kết hợp hoàn hảo với encoder để robot có thể thực hiện hoàn hảo nhiều công việc

Mình muốn chia sẻ 1 chút kinh nghiệm về xử lý cảm biến. Mình đã thành công trong việc xử lý cảm biến bám vạch dò đường , với phương pháp xử lý này thì robot ko bao giờ lạc vạch dù cho ánh sáng bên ngoài có tác động đến

Mình dùng bộ chuyển đổi ADC của pic để đọc giá trị cảm biến . Giả sử khi cảm biến nhận vạch thì giá trị đọc về sẽ nhỏ hơn các cảm biến ở ngoài vạch >> khi đó ta sẽ đọc giá trị ADC và dùng thuật toán để tìm giá trị nhỏ nhất trong mảng cảm biến >> đó là cảm biến đang nằm trên vạch trắng >> tìm cảm biến thứ hai nằm trên vạch khi có 2 cảm biến bắt vạch thì cũng đơn giản ta dựa vào cảm biến có giá trị nhỏ nhất cộng thêm 1 lượng delta nào đó
Khi xác định cả thanh cảm biến trên vạch trắng (khi qua vạch) , hoặc cả thanh cảm biến nằm ngoài vạch trắng ( nằm ngoài sân mầu xanh) ta dựa vào mẫu sân và mẫu vạch trắng , 2 mẫu đó ta có thể đo trực tiếp trên sân rất đơn giản

Chúc Robocon 2010 thành công , việt nam vô địch

Mr.Bi
24-11-2009, 09:27 AM
dùng ADC thì còn j = nữa , tuy nhiên , PIC phải chơi con nào có tốc độ sử lí nhanh nhanh , nếu k thì thời gian chủ yếu vẫn là sử lí ADC liên tục --> hao tốn vô ích . Thứ nữa là trên sân mới và sân cũ thì ta phải chỉnh giá trị ADC + cảm biến . ..
Nói chung cách nào càng phức tạp thì càng tăng độ ổn định --> ng code phải có level cao cao chút để xử lí mọi tình huống

npbaoduy
01-01-2010, 06:21 PM
Cho mình hỏi có loại cảm biến nào dùng để dò line thật tốt ko? Ý mình là mấy cái cảm biến công nghiệp đó? Mình cần những loại tốt nhất, giá cao cũng được :D, ai biết chỉ giúp mình nhé!

nga55
13-10-2010, 02:26 AM
picpen oi!
ban co the chia se mot so tai lieu de thiet ke cam bien do duong dc ko?
cam on picpen nhiu nha'
:*

QUANGHACLUB
13-10-2010, 08:33 PM
cac bac ai co so do mach khuyếch đại đàu từ dùng op-amp lam on post cho em voi?thanks

DCP
29-10-2010, 11:13 PM
bạn chỉ cần lắp con điện trở(1m) hồi tiếp từ chân ra và chân vào là ok mà.

thanhsonvn90
01-01-2011, 09:19 PM
Bác Mr.Bi và Picpen hay bác nào có ít code nào về lập trình adc làm sensor dò đường post lên cho em tham khảo với ạ :(

chimcon
25-01-2011, 07:47 PM
xin chào bạn đến từ đội sunward .
mình là thành viên của đội embot tham gia robocon miền nam năm 2009
bạn có thể nói rõ hơn về cách đọc các giá trị trên cãm biến khi cãm biến đó nằm trên vạch trắng bằng cách sữ dụng adc?
mình thường dò line theo 2 led kế nhau kết hợp với đếm vạch( khi tất cả các led điều sàng thì khi đó là mình đếm 1 vạch) để đò đường và thực hiện công việc
bạn có thể giúp mình hiển thị số vạch đi được lên lcd được không
bạn có thể post code cụ thể dùm mình .
mình cãm ơn nhé.

chimcon
25-01-2011, 07:49 PM
theo mình được biết thì trong con pic16f877a có sẵn bộ chuyển đổi adc.
có đúng như vậy không bạn?

chieugio2008
25-01-2011, 11:34 PM
Em chào các bác! Em mới tập làm điều khiển động cơ nhưng ra chợ trời mua phải động cơ ko có nhãn mác gì cả, bác nào biết thông số hay datasheet của nó thì chỉ e mới. Em cảm ơn rất nhiều.
Đây là động cơ của em:

chieugio2008
14-02-2011, 11:02 PM
híc không có ai giúp cho em ak

ductai125
10-03-2011, 10:18 PM
theo mình được biết thì trong con pic16f877a có sẵn bộ chuyển đổi adc.
có đúng như vậy không bạn?

Các anh có làm đề tài về thiết kế mạch đọc encoder dùng PIC6F877A chưa, giúp em với !!!