PDA

View Full Version : Tìm mua mạch nạp PIC giao tiếp qua USB

mepic
16-06-2008, 07:19 PM
Mình cần mua mạch nạp bằng Usb PIC3.Không biết chổ nào bán bác F?

falleaf
16-06-2008, 10:11 PM
Mình cần mua mạch nạp bằng Usb PIC3.Không biết chổ nào bán bác F?

Bạn nên mua mạch nạp PICKit 2, nạp qua cổng USB, và hỗ trợ rất tốt.

Giá 30$ chưa bao gồm VAT. Có thể mua tại công ty. Có kèm theo một bo mạch test PIC16F690 để thực hành.

Chúc vui

cuong86vt
17-06-2008, 12:57 AM
Bạn có thể mua ở Cty Thiên Minh gần chợ Nhật Tảo, giá mạch GTP - USB cải tiến từ mạch GTP - LITE hồi xưa của bác F, mạch đó dùng chíp dán 18f2550, giá là 270k, nếu cần bạn có thể mua thêm díp cắm giá 50k, vậy là 320k << 30$ bán ở R&B của bán F ! :eek: , nhưng bạn có thể lựa chọn, mình đã từng làm mạch GTP - LITE này với 18f2550 có fimeware bác F cho trên mạng gần 3 năm trước nhưng tất bại, sau đó mình mua mạch này của Thiên Minh và đang sử dụng rất tốt (trước đó có đến R&B tìm mua nhưng không thấy bán).
Sorry bác F :D , em xin mạn phép post ra đây góp ý chứ không dám có ý cạnh tranh giá với R&B của bác F, thứ lỗi cho ngộ !!! :D

falleaf
17-06-2008, 02:34 AM
Không vấn đề gì. Bản thân sản phẩm của MCHP giá vốn đã cao, bởi vì chi phí nghiên cứu và thiết kế của họ vốn giá đã cao. Nếu mua mạch GTP-USB chính hãng, thì giá còn cao hơn nhiều so với PICKit 2.

Các bạn cứ quảng cáo bán các sản phẩm phát triển cho PIC thoải mái, miễn là đừng bán PIC (trader) vì đây là vi phạm luật đấy (bạn không phạm luật khi mua, nhưng bạn mua hàng của người vi phạm luật hợp đồng quốc tế).

Về review sản phẩm, F vẫn cập nhật vào luồng "Dành cho người mới học".

Một số tính năng mà mạch nạp GTP-USB của TMe còn hạn chế, đó là chỉ sử dụng được tới phiên bản 3.55g WinPIC800.

Mạch nạp GTP-USB của PDuy, theo thông tin thì có thể vượt qua vấn đề này, và nạp được cho các chip mới nhất, giống với mạch chính hãng của GTP-USB. F chưa thử nên chưa biết.

Còn PICKit2 thì có thể nạp được hầu hết các dòng, và debug được một số chip. Hoàn toàn opensource. Nếu tự làm thì nên làm mạch PICKit2. www.microchip.com

Ngoài ra PICkit2 còn có thể nạp được ở chế độ Programmer to Go, có nghĩa là chỉ cần nạp firmware vào PICKit 2, sau đó muốn nạp chip khác hoặc làm gì thêm sẽ không cần phải dùng máy tính nạp lại, chỉ cần cấp nguồn cho PICKit 2 thôi. Chính vì tính năng này mà PICKit 2 được ưa chuộng hơn trong cộng đồng PIC hiện nay.

Về mặt giá cả, thì đi kèm với PICKit 2 có một bo mạch phát triển dùng để test với PIC16F690 gồm mấy cái LED, cái biến trở, và nút bấm, bo mạch mở rộng. Nó phù hợp cho người mới học. Còn người đã rành rồi thì việc làm một cái mạch nạp không còn khó khăn, nhất là PICKit 2 opensource.

Chính vì thế mà giá cao hơn khoảng 10$ cũng là một cái giá hợp lý. Giá tại MCHP hình như là 50$ thì phải? F không nhớ rõ, nhưng F đã tích cực deal giá này với MCHP để phục vụ thị trường Việt Nam, cho nên hiện nay PICKit 2 + mạch phát triển (1 bộ) chỉ có giá 30$ (theo F là không đắt).

ICD2 của MCHP bán với giá 160$, thì F cũng đã tích cực deal giá đặc biệt cho thị trường Việt Nam với giá 80$-100$ (F không nhớ rõ lắm).

Nói thật là làm thế thì F cũng đã tận sức cho thị trường rồi, vì phải theo vấn đề này để hỗ trợ các trường đại học suốt 8 tháng, và có nhiều kết quả tốt, nên MCHP mới đồng ý hỗ trợ như vậy.

Chúc vui

nmhai
18-06-2008, 10:41 AM
Bạn có thể dùng mạch nạp USB-GTP+ của Pduy (pduytech.com). Mạch nạp này khá tốt hoạt động ổn định, dùng phiên bản v6.1, hỗ trợ nhiều loại PIC. Mình đã mua 6 cái rồi :)

tallht
20-06-2008, 01:08 AM
minh muon mua mach nap pic1 cua bang chu nhung chang bit o dau ban ca?ba con ai bit thi chi dum minh nha~thank bro!

tantuan82
20-06-2008, 01:38 AM
Bạn có thể mua ở Cty Thiên Minh gần chợ Nhật Tảo, giá mạch GTP - USB cải tiến từ mạch GTP - LITE hồi xưa của bác F, mạch đó dùng chíp dán 18f2550, giá là 270k, nếu cần bạn có thể mua thêm díp cắm giá 50k, vậy là 320k << 30$ bán ở R&B của bán F ! :eek: , nhưng bạn có thể lựa chọn, mình đã từng làm mạch GTP - LITE này với 18f2550 có fimeware bác F cho trên mạng gần 3 năm trước nhưng tất bại, sau đó mình mua mạch này của Thiên Minh và đang sử dụng rất tốt (trước đó có đến R&B tìm mua nhưng không thấy bán).
Sorry bác F :D , em xin mạn phép post ra đây góp ý chứ không dám có ý cạnh tranh giá với R&B của bác F, thứ lỗi cho ngộ !!! :D

hihi, đúng là mạch gtpusb của thiên minh nạp rất tốt, lúc trước bạn em dùng một cái em mượn nạp vài lần, vừa rồi ghé đó mua gtp thì họ bảo ngưng sản xuất, họ gợi ý em mua cái pickit 2 giá 290K thấy bên ngoài có ghi ub2.0 only 5V, đem về nạp thử đúng là sướng hơn cái gtp-usb cả chục lần.
nghe nói họ sắp có pickit2 bản đầy đủ giống như microchip không biết có đúng không nữa. các bác xem ở đây nè có bản hướng dẫn tiếng việt cũng khá chi tiết nhưng chưa đầy đủ hay sao ấy:
http://www.tme.com.vn/PICKit2.htm

HTAluvBeBeo
20-06-2008, 12:14 PM
hiện tại mua PICKIT2 là hợp lý nhất, phiên bản clone hiện tại chỉ nạp được 5V thôi.
Nên đầu tư một cái PK2 chính hãng vừa nhỏ đẹp hơn clone lại là hàng chính hãng, giá cũng quá rẻ so vơi những gì nó mang lại:D

cuong86vt
21-06-2008, 03:38 AM
hihi, đúng là mạch gtpusb của thiên minh nạp rất tốt, lúc trước bạn em dùng một cái em mượn nạp vài lần, vừa rồi ghé đó mua gtp thì họ bảo ngưng sản xuất, họ gợi ý em mua cái pickit 2 giá 290K thấy bên ngoài có ghi ub2.0 only 5V, đem về nạp thử đúng là sướng hơn cái gtp-usb cả chục lần.
nghe nói họ sắp có pickit2 bản đầy đủ giống như microchip không biết có đúng không nữa. các bác xem ở đây nè có bản hướng dẫn tiếng việt cũng khá chi tiết nhưng chưa đầy đủ hay sao ấy:
http://www.tme.com.vn/PICKit2.htm
Mạch Pickit2 hiện tại của Thiên Minh có bổ sung nạp được 16f887, là loại trước đây GTB-USB ko hỗ trợ.
Sắp tới TM sẽ nâng cấp mạch Pickit2 này thành loại nạp được cho các dòng chíp 3.3V của Microchip, loại nàu có ưu điểm là ko cần phải nạp trực tiếp từ máy tính, mà code sẽ được nạp sẵn vào mạch nạp, sau đó chỉ việc đem mạch nạp này đi mọi nơi và cắm vào con PIC nào cần nạp và nhấn nút nạp trên mạch nạp là xong.

TMe
21-06-2008, 12:39 PM
Mạch Pickit2 hiện tại của Thiên Minh có bổ sung nạp được 16f887, là loại trước đây GTB-USB ko hỗ trợ.
Sắp tới TM sẽ nâng cấp mạch Pickit2 này thành loại nạp được cho các dòng chíp 3.3V của Microchip, loại nàu có ưu điểm là ko cần phải nạp trực tiếp từ máy tính, mà code sẽ được nạp sẵn vào mạch nạp, sau đó chỉ việc đem mạch nạp này đi mọi nơi và cắm vào con PIC nào cần nạp và nhấn nút nạp trên mạch nạp là xong.

Chào các bạn.
Như thông tin đã đưa trên website của Thiên Minh, Chúng tôi đã sản xuất thành công PICKit 2 tại Việt Nam. Tuy nhiên cũng xin lưu ý: mục tiêu của chúng tôi là cung cấp những sản phẩm phục vụ cho nhiều đối tượng, nói thẳng ra là cả người giàu lẫn người nghèo. vì vậy sẽ có rất nhiều lựa chọn cho người dùng.

PICkit2 only 5V hiện chúng tôi đang bán là mục tiêu đáp ứng cho những người có ít kinh phí và chưa nghiên cứu sâu đến các dòng khác support 3v3. và thay thế các SP cũ như các bạn nói.

PICKit 2 phiên bản đầy đủ hoàn toàn khác hẳn với loại "only 5V" chứ không phải nâng cấp từ đó. phiên bản này kích thước cực kỳ nhỏ gọn và đẹp đẽ, toàn bộ linh kiện SMD chất lượng cao được nhập chính hãng (VD: PIC18F2550, 24LC256, MCP6001... nhập thông qua R&P). Board mạch thiết kế công phu. Vỏ hộp nhựa cũng được đặt làm riêng rất Pro...

Phiên bản đầy đủ phần board mạch đã hoàn tất, các tính năng đã được test đều ok, tương tự như hàng chính hãng, còn vỏ hộp sẽ có mẫu trong đầu tuần sau.

Nhân tiện gửi các bạn hình của PICKit 2 bản Full sử dụng Mini USB. đây là mẫu đầu tiên. Mẫu cuối cùng còn đẹp hơn nhiều...

hoami
22-06-2008, 12:50 PM
cool.
cho em chiêm ngưỡng luôn cái hộp đi bác, đừng bảo là mấy cái hộp chuyển cổng bán sẵn ngoài chợ nhé

mepic
22-06-2008, 11:09 PM
thứ 2 mình sẽ ghé Thiên Minh mua mới được.Sáng nay chắc Thiên Minh không làm việc, mình ghé mà cửa đã khóa trái.Thiên Minh cho hỏi : Bạn dời địa chỉ về đâu thế vì sáng nay mình thấy treo bảng bán nhà trước cửa?

vitbau
23-06-2008, 12:19 AM
Mình muốn mua kitPIC của SaigonTech vì trên đó có những phần cơ bản cho người mới học như mình, nhưng ko giờ họ ko bán nưa rồi. Vậy mình nên mua kitPIC nào đây.

TMe
24-06-2008, 09:54 AM
Mình muốn mua kitPIC của SaigonTech vì trên đó có những phần cơ bản cho người mới học như mình, nhưng ko giờ họ ko bán nưa rồi. Vậy mình nên mua kitPIC nào đây.

Bạn có thể sử dụng EasyPIC của Thiên Minh, theo đánh giá cá nhân, đây là KIT học PIC tốt nhất tại Việt Nam hiện nay. Và đặc biệt hơn nữa, hiện Thiên Minh đã có bán loại EasyPIC có tích hợp PICKit 2 on-board Programmer/debugger rất tiện lợi và tính năng rất tốt. do bận quá nên chưa cập nhật trên website, bạn có thể tạm xem hình này vậy (Các tính năng khác xem tạm trên: http://www.tme.com.vn/EasyPIC.htm

thaithien
08-01-2009, 09:49 PM
1000.000 đợi có tiền đã