PDA

View Full Version : Mô Phỏng Giao Tiếp Song Song (qua cổng LPT)

huynhlephuocson
21-06-2008, 05:29 PM
Có ai biết phân mềm và cách nào mô phỏng giao tiếp máy tính với thiết bị bên ngoài qua công LPT không xin chỉ em với (Dùng phần mềm nào?). Cám ơn anh nhiều

nmhai
21-06-2008, 06:38 PM
2!
Bạn có thể dùng Visual Basic để viết giao tiếp giữa máy tính và mạch điều khiển của mình qua cổng LPT, dùng thư viện inpout32.dll,sử dụng khá dễ dàng. Bạn có thể tham khảo trong cuốn sách "Đo lường và điều khiển bằng máy tính, tác giả Vũ Đình Thành, Đại học BKTPHCM".
Good luck.

huynhlephuocson
23-06-2008, 03:27 PM
nhưng chắc anh chư hiểu ý em là có phần mềm nào mô phỏng được giao tiếp qua cổng LPT không. Giống như mô phỏng giao tiếp qua cổng USB của proteu 7.2 SP2 do anh. Nhưng cũng cám ơn anh nhiều nghe

namqn
23-06-2008, 06:32 PM
nhưng chắc anh chư hiểu ý em là có phần mềm nào mô phỏng được giao tiếp qua cổng LPT không. Giống như mô phỏng giao tiếp qua cổng USB của proteu 7.2 SP2 do anh. Nhưng cũng cám ơn anh nhiều nghe
Tại sao cần mô phỏng giao tiếp qua cổng LPT? Nếu bạn dùng máy tính để mô phỏng một máy tính với giao tiếp LPT thì có ý nghĩa gì?

Phải chăng máy tính của bạn không có cổng LPT, hay bạn chưa đủ tự tin để kết nối một mạch thực vào cổng LPT?

Bạn nên nói rõ bạn định làm gì với cổng LPT, vì có nhiều loại phần mềm cho nhiều mục đích khác nhau. Nếu máy tính của bạn đã có cổng LPT được đưa ra, và bạn cần dùng vài chân của nó để nối với một mạch số nào đó, bạn không cần mô phỏng làm gì, cứ dùng các thư viện có sẵn trên mạng và viết code bật tắt LED qua cổng LPT (cái này tìm trên mạng sẽ thấy ngay).

Nói thêm một chút, Proteus mô phỏng các ngoại vi USB và có lẽ kết nối với host thực trong máy tính, việc này là cần thiết vì giao thức USB khá phức tạp, và việc phát triển ứng dụng sẽ mất khá nhiều thời gian nếu không có công cụ nhìn sâu vào hoạt động của các ngoại vi. Các cổng COM và LPT hoàn toàn khác hẳn, chúng đã được định nghĩa rõ ràng các chức năng của các chân, của các thanh ghi điều khiển, và thanh ghi dữ liệu.

Thân,

anhbay_77
27-10-2009, 11:11 AM
2!
Bạn có thể dùng Visual Basic để viết giao tiếp giữa máy tính và mạch điều khiển của mình qua cổng LPT, dùng thư viện inpout32.dll,sử dụng khá dễ dàng. Bạn có thể tham khảo trong cuốn sách "Đo lường và điều khiển bằng máy tính, tác giả Vũ Đình Thành, Đại học BKTPHCM".
Good luck.

ban co the cho minh chuong trinh viết giao tiếp giữa máy tính và mạch điều khiển qua cổng LPTduoc ko.minh dang can gap lam.cam on truoc nha.mail cua minh nay nha:timesovertimes_77@yahoo.com