PDA

View Full Version : pg2c

tallht
24-07-2008, 11:52 PM
mấy pác cho mình hỏi cái này: mạch nạp pg2c mình tự làm,dùng IC_prog để program cho nó.Lúc làm xong, mình test thử khi chưa cắm pic.kết quả như sau: lúc vừa nhấn nút program thì led nhấp nháy nhưng sau đó cháy luôn,k nhấp nháy nữa.Điên áp giữa Mclr và Vss là 8v.Vdd va Vss là 5v. như vậy mạch nạp mình đã ok chưa? ah lúc đọc code ngược ra thì toàn là 0000.k báo lỗi gì cả(chưa cắm pic lun!)
khi cắm pic vào nạp bằng IC-Prog thì bị báo lỗi" veify failed at address 0000h! "
Lỗi này là sao ah? mạch nạp em có vấn đề gì không! em vẽ layout từ mạch mà bác falleaf pót trên diễn đàn luôn! (chỉ bỏ đế ICSP thôi) cảm ơn!

namqn
25-07-2008, 12:01 AM
mấy pác cho mình hỏi cái này: mạch nạp pg2c mình tự làm,dùng IC_prog để program cho nó.Lúc làm xong, mình test thử khi chưa cắm pic.kết quả như sau: lúc vừa nhấn nút program thì led nhấp nháy nhưng sau đó cháy luôn,k nhấp nháy nữa.Điên áp giữa Mclr và Vss là 8v.Vdd va Vss là 5v. như vậy mạch nạp mình đã ok chưa? ah lúc đọc code ngược ra thì toàn là 0000.k báo lỗi gì cả(chưa cắm pic lun!)
khi cắm pic vào nạp bằng IC-Prog thì bị báo lỗi" veify failed at address 0000h! "
Lỗi này là sao ah? mạch nạp em có vấn đề gì không! em vẽ layout từ mạch mà bác falleaf pót trên diễn đàn luôn! (chỉ bỏ đế ICSP thôi) cảm ơn!
Điện áp giữa MCLR và Vss quá thấp. Với một số PIC thì bạn cần tối thiểu 12 V.

Chưa gắn PIC vào thì bạn nghĩ sẽ đọc được gì?

Bạn chưa cho biết đang định nạp chương trình cho PIC nào. Với một số PIC thì phải chú ý không bật một số bit cấu hình thì mới verify được.

Thân,

thaithienanh
25-07-2008, 12:25 AM

Led lúc đầu sáng nhưng lúc sau cháy không sáng nữa chứng tỏ đã xảy ra sự cố đâu đó trên mạch rồi (sự cố không nhẹ) và thuộc lỗi phần cứng hoặc đấu nối PIC sai :)

Bạn có thể tham khảo bài này để chẩn bệnh cho mạch :
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=299&page=6
Khi xem bạn nên dùng kèm với sơ đố PG1 chuẩn thì sẽ dễ hiểu hơn đây là link của sơ đồ nguyên lý
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=19

tallht
25-07-2008, 12:53 AM
không vào đươc trang web pác ơi: http://www.picvietnam.com/forum//sho...p?t=299&page=6

tallht
25-07-2008, 12:54 AM
ah mình nạp cho con 16f877a,vậy thì phải cấu hình như thế nào khi nạp? bác chỉ giúp cho

tallht
25-07-2008, 12:56 AM
mình làm đúng theo sơ đồ nguyên lý mà bác falleaf gừi,mình chỉ bỏ chân cắm ICSP đi thôi!

namqn
25-07-2008, 01:06 AM
ah mình nạp cho con 16f877a,vậy thì phải cấu hình như thế nào khi nạp? bác chỉ giúp cho
PIC16F877A thì không có gì đặc biệt khi cấu hình, nhưng nếu nạp lần đầu thì tốt nhất nối chân RB3/PGM của nó xuống GND/Vss. Như tôi đã nói ở trên, mạch nạp của bạn không cung cấp đủ áp đến chân MCLR, với PIC16F877A thì cần tối thiểu Vdd + 3,5 V, tức là 8,5 V nếu bạn có áp 5 V giữa Vdd và Vss. Theo tôi thì bạn nên dùng 10 V trở lên.

Nếu máy tính của bạn không đủ khả năng nâng áp ở MCLR hay bị sụt áp nguồn Vdd khi thực hiện xóa/nạp chương trình cho PIC loại lớn (40 chân), bạn có thể làm mạch JDM Mod của tôi, link dưới đây.
http://namqn.byethost7.com/uC.php

Thân,

tallht
25-07-2008, 01:27 AM
mình cũng dùng thử winpic800 nhưng nó không detect được con pic.có phải do không đủ áp mà xảy ra hiện tượng này không pác!?
còn lỗi veify failed at address 0000h là gì?
cảm ơn pác

namqn
25-07-2008, 01:42 AM
mình cũng dùng thử winpic800 nhưng nó không detect được con pic.có phải do không đủ áp mà xảy ra hiện tượng này không pác!?
còn lỗi veify failed at address 0000h là gì?
cảm ơn pác
Đúng vậy. Khi không đủ áp thì PIC không thể đi vào chế độ nạp chương trình, do đó nó không hiểu và sẽ không trả lời các lệnh do WinPic800 (hay bất kỳ phần mềm tương thích nào khác) gửi đến, dẫn đến WinPic800 không thể xác định chip target là chip nào, và sẽ báo lỗi.

Lỗi verify quá rõ ràng, không verify được ô nhớ chương trình tại địa chỉ 0000h. Verify là thao tác kiểm tra nội dung các ô nhớ đã được lập trình để đảm bảo những giá trị cần thiết đã được ghi vào chip một cách thành công.

Thân,

tallht
25-07-2008, 01:50 AM
em sẽ thử dùng cổng com máy khác xem sao