PDA

View Full Version : PG2C và ICSP

bean984
25-07-2008, 05:29 PM
cho mình hỏi câu này nhé
mình tự làm cái mạch PG2C để học pic. Chạy ngon lành.
Bây giờ mình đang thử ICSP. Mình lấy mấy sợi dây câu từ PG2C sang mạch thử Pic của mình.thử một hồi không chạy (đã kiểm tra rất kỹ các dây nối).
sau một hồi hý hoáy mình phát hiện ra là khi mình nối dây để thử ICSP thì cái mạch của mình nó không sóa được dl trong con pic (bỏ mấy sợi dây ra thì lại xóa như thường).
mình không hiểu nguyên nhân tại sao????
xin mọi người giúp đỡ. Mình cảm ơn nhiều.

namqn
25-07-2008, 06:23 PM
cho mình hỏi câu này nhé
mình tự làm cái mạch PG2C để học pic. Chạy ngon lành.
Bây giờ mình đang thử ICSP. Mình lấy mấy sợi dây câu từ PG2C sang mạch thử Pic của mình.thử một hồi không chạy (đã kiểm tra rất kỹ các dây nối).
sau một hồi hý hoáy mình phát hiện ra là khi mình nối dây để thử ICSP thì cái mạch của mình nó không sóa được dl trong con pic (bỏ mấy sợi dây ra thì lại xóa như thường).
mình không hiểu nguyên nhân tại sao????
xin mọi người giúp đỡ. Mình cảm ơn nhiều.
Tôi không hiểu câu hỏi của bạn. Bỏ mấy sợi dây (nào đó) thì bạn xóa PIC bằng cách nào?

Có phải bạn thường nạp PIC bằng đế cắm của PG2C thành công, và bây giờ không muốn tháo ra lắp vào nên định dùng đầu nối ICSP của PG2C để nối vào mạch đích luôn?

Nếu đúng như vậy thì mạch đích của bạn phải thiết kế tương thích với ICSP, và đảm bảo là cổng COM của bạn có thể cấp đủ nguồn cho mạch đích (điều kiện này ngày càng khó đảm bảo với các máy tính đời mới).

Thân,

bean984
26-07-2008, 09:40 AM
ý của mình là mình thực hiện lại việc nạp bằng đế cắm (bỏ các dây ICSP) thì lại xóa nạp bình thường.

bean984
26-07-2008, 09:51 AM
Nếu đúng như vậy thì mạch đích của bạn phải thiết kế tương thích với ICSP, và đảm bảo là cổng COM của bạn có thể cấp đủ nguồn cho mạch đích (điều kiện này ngày càng khó đảm bảo với các máy tính đời mới).

Mình chỉ câu dây tương ứng từ PG2C qua mạch đích theo sơ đồ nguyên lý của PG2C.
vậy điện áp tối thiểu để mạch có thể nạp được là bao nhiêu?? và mình có thể khắc phục bằng cách nào???(cấp nguồn từ mạch đích được không?)
mình cảm ơn!

namqn
26-07-2008, 05:39 PM
Bạn đọc luồng sau về những thông tin liên quan đến ICSP và JDM (đã có thông tin về cách thiết kế mạch đích cho tương thích với ICSP):
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=429

Thông thường, áp nguồn của PIC cần đạt tối thiểu 4.5 V để có thể xóa flash (cần xóa flash trước thì mới có thể nạp chương trình mới). Cấp nguồn ngoài là một trong những biện pháp tốt, bạn tham khảo mạch JDM Mod (dùng nguồn ngoài) của tôi ở đây:
http://namqn.byethost7.com/uC.php

Thân,