PDA

View Full Version : Help me steps motor

ak46
29-07-2008, 04:37 PM
Chào các cao thủ võ lâm tiểu đệ có con động cơ bước này mà ko biết nhiều về nó. Bác nào biết chỉ cho tiểu đệ nhé. Thanks
Nhãn của nó là: Type 23LM-C232-04
24V/phase 1.8 degrees per step
0.2A/ phase
Bác nào đã biết qua hoặc có datasheet của nó thì share cho tiểu đệ với Thaks

Mecha
31-07-2008, 06:27 PM
Chào các cao thủ võ lâm tiểu đệ có con động cơ bước này mà ko biết nhiều về nó. Bác nào biết chỉ cho tiểu đệ nhé. Thanks
Nhãn của nó là: Type 23LM-C232-04
24V/phase 1.8 degrees per step
0.2A/ phase
Bác nào đã biết qua hoặc có datasheet của nó thì share cho tiểu đệ với Thaks

Tìm trên internet có bài báo này sử dụng motor bước giống như của bạn. Hy vọng giúp được bạn. Còn đây là website của hãng sản xuất loại động cơ bước đó http://www.astrosyn.com/. Bạn vào tìm kiếm thêm thông tin xem thế nào nhé.

thaovma
01-08-2008, 10:20 AM
Theo mình thì bạn có thể cấp vào cho động cơ hoạt động với điện áp 24V, hoặc có thể lớn hơn nhưng phải đảm bảo dòng điện ở các cuộn dây ko được lớn hơn 0.2A. Do đó khi thiết kế mạch bạn cần phải giám sát được dòng qua cuộn dây, nếu ko bạn nên sử dụng đúng điện áp chuẩn là tốt nhất.

ak46
04-08-2008, 12:57 PM
Vậy theo bạn thaovma thì ta giám sát dòng qua DC bằng VDK như thế nào ? Bạn có thể nói rõ hơn được ko mình chưa hiểu lắm. Thanks

thaovma
05-08-2008, 10:25 AM
Bạn có thể gắn thêm các điện trở sun để chuyển đổi dòng điện qua các cuộn dây sang điện áp, và sử dụng mạch đọc điện áp này về và so sánh với điện áp tương ứng với các giá trị dòng điện đã xác định trước. Ví dụ: bạn sử dụng điện trở sun là 0.5ohm, thì lúc đó nếu bạn ko cho dòng điện quá 0.5A thì điện áp so sánh bạn cần phải đặt là 0.5*0.5=0.25V. Vì vậy khi điện áp qua các phase lớn hơn điện áp này thì sẽ báo về vi điều khiển và ngừng kích động cơ. Để hiểu rõ hơn bạn có thể tham khảo IC cầu H sử dụng cho điều khiển động cơ step lưỡng cực L298 (điện áp max có thể đạt tới 45V, dòng điện max là 2A), và IC điều khiển sử dụng chung với nó là L297.

nmhai
05-08-2008, 10:47 AM
Oh. Mình cũng đang làm về step motor. Cám ơn bạn thaovma, mình đã thử theo cách của bạn và thấy chạy rất ok. Thanks!

ak46
07-08-2008, 01:35 PM
Theo các bác thì động cơ bước quay với tốc độ cao khoảng 400v/phút được không?

thaovma
08-08-2008, 10:08 AM
Theo mình thì tốc độ này thì động cơ buớc vẫn đạt tới, nhưng quan trọng là đáp ứng từ của động cơ của bạn có thể làm việc với tần số xung này không, vì mình đã từng làm việc với động cơ buớc trong các máy, mà cụ thể là động cơ buớc loại chuyên dụng của Arcus Technologies, nó có thể chạy với buớc step là 30Khz thậm chí còn hơn nũa, nghĩa là xung output là 30.000 xung/s, và động cơ có độ phân giải 1.8 độ/ buớc, nghĩa là cần 200 bước/vòng và sử dụng ở chế độ vi buớc 1/16 buớc nên tốc độ của động cơ buớc là 30.000/200/16=9.375 vòng/ s, là 562 vòng/phút. Vì vậy bạn có thể xuất cho động cơ chạy với tần số xung step để có được tốc độ mong muốn thử xem có được không?

ak46
11-08-2008, 09:01 AM
Con động cơ đó mình kiếm trong máy photo cũ đó? Nó có thể chạy với tốc độ trên

thaovma
11-08-2008, 11:12 AM
Mình cũng chưa rõ lắm vì trong máy photocopy có nhiều loại động cơ buớc lắm, tốt nhất là bạn sử dụng driver để điều khiển thử nó, và sử dụng bộ đo tốc độ để kiểm chứng. Trong hệ thống cơ khí máy photo còn có cả phần hộp số gắn liền với động cơ bước. Nhưng đối với động cơ bước thì tốc độ 400 vòng/phút cũng là khá cao rồi.

ak46
11-08-2008, 01:33 PM
Bạn thaovma chắc làm nhiều về động cơ bước? Bạn có cái datasheet nào của nó hay tương tự như vậy thì share cho mình được không? Thanks

thaovma
15-08-2008, 03:23 PM
Đối với động cơ bước những thông số quan trọng nhất là dòng điện qua các phase, điện áp làm việc định mức, số bước/ vòng. Mà những thông số này bạn đã nắm được rồi, vì vậy theo mình nghĩ bạn cần nghiên cứu thiết kế mạch cho động cơ hoạt động ở điện áp 24 volt là ok nhất. Bạn nên xem động cơ của bạn là loại nào để thiết kế mạch cho thích hợp: step đơn cực, step lưỡng cực, bao nhiêu phase? Điều này bạn có thể dựa vào số dây của động cơ, và dùng đồng hồ đo điện trở sẽ xác định được.

picpen
16-08-2008, 08:00 PM
mình có mua 2 chiếc steps motor ,nhưng 2 động cơ này đều có 4 đầu ra ,mình đã dùng đồng hồ để kiểm tra các đầu ra và các chân chung nhưng vô ích mình ko thể xác định được thứ tự của các cực cũng như cực chung của động cơ,mình thử mãi mà vẫn ko điều khiển được nó( cứng đầu thật ). Ai đã tường làm việc với loại 4 đầu dây này giúp mình với ...Thanks

thaovma
17-08-2008, 02:47 PM
Nếu động cơ buớc của bạn là loại 4 dây thì đó là loại lưỡng cực bipolar stepper motor, gồm 2 cặp cuộn dây, hay nói cách khác là 2 phase, như vậy khi bạn sử dụng đồng hồ để ở thang đo điện trở bạn sẽ xác định được 2 cặp cuộn dây, còn nếu ko xác định được thì bạn nên xem lại có thể cuộn dây đó bị đứt, hoặc đã hỏng rồi.

ak46
18-08-2008, 08:55 AM
Động cơ của mình nó có 6 đầu dây. Cho mình hỏi nó có phải là DC 3 phase ko vậy?
Khi mình đo thì cách 1 chân thì kim lên vậy làm sao có thể xác định được các cực của nó? Thanks

thaovma
18-08-2008, 10:43 AM
Động cơ của mình nó có 6 đầu dây. Cho mình hỏi nó có phải là DC 3 phase ko vậy?
Khi mình đo thì cách 1 chân thì kim lên vậy làm sao có thể xác định được các cực của nó? Thanks
Động cơ của bạn có thể là loại unipolar stepper motor, thực sự thì động cơ của bạn cũng có thể là 2 phase thôi, nhưng ở giữa mỗi đầu cuộn dây có thêm một đầu dây nữa, để xác định cho rõ hơn bạn có thể sử dụng đồng hồ để ở thang đo điện trở, lần luợt kiểm tra các đầu dây, sau đó bạn sẽ tìm ra được 3 đầu dây nối với nhau, và bạn tiếp tục đo 2 trong 3 đầu dây đó, nếu 2 đầu dây nào có điện trở gấp đôi hai lần đo còn lại thì đó là 2 đầu dây nằm ở 2 đầu cuộn dây, còn đầu còn lại sẽ nằm ở giữa. Tiếp tục như vậy với cuộn dây còn lại bạn sẽ xác định được 3 đầu dây còn lại. Tuy nhiên nếu khi bạn thực hiện mà kết quả ko đúng như tôi mô tả thì có thể một trong 2 lí do sau: thứ nhất là cuộn dây động cơ đã bị hỏng, thứ hai là động cơ có cấu tạo theo kiểu khác không phải loại unipolar, nhưng thông thường trường hợp thứ hai rất ít gặp.

picpen
19-08-2008, 08:07 PM
Thank Thaovma ! mình đã tường điều khiển stepper motor loại đơn cực, với các cách điều khiển :chế độ tròn 1 pha(chế độ bước đầy đủ), chế độ tròn hai pha(chế độ bước đầy đủ thay đổi), chế độ nửa bước..... nhưng khi có trong tay loại stepper motor lưỡng cực thì mình loay hoay ko rõ điều khiển thế nào? cách xác định thứ tự các cực như thế nào? cách dịch pha có giống với loại đơn cực ko? mà có 4 đầu dây ra thì cấp nguồn cho động cơ(các đầu dây như thế nào??).. bạn đã làm việc với loại này rồi thì hướng dẫn mình với
**************** THANK ***********

ak46
20-08-2008, 09:57 AM
Mình nghĩ con DC của mình là loại 3 phase. Theo các bạn điều này trên thực tế có loại motor này không ? Thanks

thaovma
20-08-2008, 10:41 AM
Mình nghĩ con DC của mình là loại 3 phase. Theo các bạn điều này trên thực tế có loại motor này không ? Thanks
Có chứ bạn, loại step 3 phase, 5 phase còn được sử dụng nhiều trong công nghiệp nữa là khác, đối với việc điều khiển đơn giản, thì mình giới thiệu cho bạn con IC driver 3 phase SLA7611M để tham khảo cách điều khiển.
Đối với motor buớc loại lưỡng cực bipolar, để điều khiển được loại này bạn sử dụng 2 cầu H, và bạn có thể sử dụng IC điều khiển chuyên dụng để điều khiển loại này như: L298, A3977 để tham khảo cách điều khiển. Đối với loại IC L298 được tích hợp 2 cầu H bên trong nhưng không tích hợp sẵn bộ translator nên bạn có thể sử dụng thêm L297 để kết hợp điều khiển. Đối với A3977 thì hầu như mọi thứ đã tích hợp sẵn nên bạn không cần sử dụng thêm các IC phụ, mà có thể giao tiếp với MCU luôn. Về cách điều khiển bạn có thể tham khảo thêm về tài liệu động cơ buớc mình gửi theo dưới đây. Đây là tài liệu mình dịch lại từ Microchip để làm tài liệu tham khảo cho công ty.

ak46
20-08-2008, 05:08 PM
Mình đã kiểm tra lại thì sau khi đo mình biết là nó là 2 phase. Mình có thể nối 2 điểm giữa của cuộn dây vào nguồn được không?

picpen
20-08-2008, 11:27 PM
Có chứ theo mình thì bạn có thể nối 2 điểm giữa lại và mối với nguồn ,có thể là dương nguồn hoặc âm nguồn ,khi nối 2 điểm chung với âm nguồn thì các cực ( các đầu dây )còn lại được điều khiển tích cực mức dương (+), và ngược lại

thaovma
21-08-2008, 09:58 AM
Mình bổ sung thêm một tí về động cơ step đơn cực loại 6 dây sẽ có 2 cách để kết nối điều khiển: thứ nhất là như bạn picpen nói, bạn sẽ nối chung 2 điểm giữa lại với nhau và nối lên nguồn, và bạn sẽ lần lượt kích các phase còn lại theo thứ tự thích hợp để động cơ quay đúng chiều bạn mong muốn, phương pháp điều khiển này tương đối đơn giản và dễ thực hiện, nhưng mình thấy nó có hạn chế nhỏ là torque sẽ không cao. Cách thứ hai là bạn sử dụng loại đơn cực như lưỡng cực, nghĩa là bạn không sử dụng 2 điểm giữa mà chỉ sử dụng 2 phase và mạch điều khiển sẽ phức tạp hơn: phải sử dụng 2 cầu H, nhưng lợi điểm của nó là sẽ có torque lớn hơn nhiều.

picpen
22-08-2008, 10:47 PM
Mình chưa bao giờ sử dụng mạch cầu H để điều khiển stepper motor ,mình cũng chưa hiểu cach điều khiển này...... bạn cho mình 1 sơ đồ phần cứng kết nối mạch cầu H với stepper motor nhé ,và phân tích nguyên lý cho mình nhé ******** Thank *********

thaovma
25-08-2008, 11:55 AM
Mình chưa bao giờ sử dụng mạch cầu H để điều khiển stepper motor ,mình cũng chưa hiểu cach điều khiển này...... bạn cho mình 1 sơ đồ phần cứng kết nối mạch cầu H với stepper motor nhé ,và phân tích nguyên lý cho mình nhé ******** Thank *********
Bạn có thể xem thêm trong tài liệu của các loại IC điều khiển động cơ step bipolar. Ở đây, mình lấy ví dụ về cặp IC: L298N, dual H bridge, và IC control là L297 để điều khiển động cơ step loại bipolar.
Như trong sơ đồ cấu tạo của IC L298N, có 2 cầu H, mỗi cầu H được sử dụng để điều khiển một cuộn dây của động cơ step. Như vậy sử dụng 1 IC L298N là có thể lái được 1 động cơ step bipolar.
IC L297 là IC điều khiển step bipolar:
1. Chân CW/CCW: để xác định thứ tự các tín hiệu A,B,C,D, và cũng chính là xác định chiều của động cơ bước.
2. Chân CLOCK: chân cung cấp xung nhịp cho các tín hiệu A,B,C,D và cũng chính là chân điều chỉnh tốc độ của động cơ bước. Chân clock này bạn có thể connect với chân CCP của vi điều khiển.
3. Chân Vref: xác định điện áp tham chiếu cho việc điều khiển dòng qua cuộn dây của động cơ, được hồi tiếp bới điện trở Rsense. Nếu điện áp hồi tiếp về lớn hơn điện áp Vref thì IC điều khiển sẽ ngừng kích cầu H.
4. Chân Half/Full: động cơ sẽ hoạt động ở chế độ half step/ full step.
5. Chân Enable: chân cho phép điều khiển IC L297.

Note: bạn cũng có thể thay IC L297 bằng vi điều khiển, khi đó để động cơ hoạt động đúng bạn cần phải kích đúng thứ tự các phase. Hiện tại giá cả của 2 IC này cũng không đắt lắm, IC L298N khoảng 39k, IC L297 cũng khoảng 39k.

thaovma
25-08-2008, 12:11 PM
Bên cạnh đó, bạn cũng có thể tham khảo thêm tài liệu về IC điều khiển động cơ step bipolar A3977 của Avago, hoặc LMD18245 của National

thaovma
25-08-2008, 12:25 PM
Và đây là một ứng dụng điều khiển động cơ step sử dụng IC lái LMD18245, sử dụng CPLD Xilinx. Các bạn có thể tham khảo, và thay thế CPLD bằng vi điều khiển PIC.

boy_haiphong
21-09-2008, 10:17 PM
mình cũng co cái đ cơ này chắc là giống của bạn

boy_haiphong
21-09-2008, 10:18 PM
ơ sao ko gưi đc ảnh nhỉ

boy_haiphong
21-09-2008, 10:28 PM
đây nè,mình cũng mói tập tọe,ko bít thế nào,8 cuộn dây và 6 đàu ra,mong các bác chỉ giáo. phải lên Hà Nọi mới mua dc đó .mình nối 2 đầu ngoài cùng với nhau và lên 5 vôn,4 chân ở giữa lần lượt cấp xung thì nó quay but bước lớn lám,khoang 20 độ/bước,trong khi trên vỏ động cơ ghi là 1,8 độ.mình sai ở đâu nhỉ

hinapicvietnam
11-10-2008, 11:00 AM
Có chứ bạn, loại step 3 phase, 5 phase còn được sử dụng nhiều trong công nghiệp nữa là khác, đối với việc điều khiển đơn giản, thì mình giới thiệu cho bạn con IC driver 3 phase SLA7611M để tham khảo cách điều khiển.
Đối với motor buớc loại lưỡng cực bipolar, để điều khiển được loại này bạn sử dụng 2 cầu H, và bạn có thể sử dụng IC điều khiển chuyên dụng để điều khiển loại này như: L298, A3977 để tham khảo cách điều khiển. Đối với loại IC L298 được tích hợp 2 cầu H bên trong nhưng không tích hợp sẵn bộ translator nên bạn có thể sử dụng thêm L297 để kết hợp điều khiển. Đối với A3977 thì hầu như mọi thứ đã tích hợp sẵn nên bạn không cần sử dụng thêm các IC phụ, mà có thể giao tiếp với MCU luôn. Về cách điều khiển bạn có thể tham khảo thêm về tài liệu động cơ buớc mình gửi theo dưới đây. Đây là tài liệu mình dịch lại từ Microchip để làm tài liệu tham khảo cho công ty.

Bộ l297-L298 giá còn khá cao nhưng đc cái ít dễ dùng, an toàn. Mình thường lắp bằng FET (như 820, 640) nhưng lại gặp cái vụ gắn tản nhiệt và FET không đều.
À, còn DCB 5 pha bạn dùng con ic gì để điều khiển vậy?

tivoi
13-10-2008, 02:14 PM
Motor bước 5phase, nếu có 10 dây ra , có thể điều khiển như motor unipolar

nếu có 5 dây ra thì có ic chuyên dụng điều khiển la pmm8714
datasheet: http://www.100y.com.tw/pdf_file/PMM8714.PDF

con ic này của sanyo, chỉ là phần trasnlator, phần cống suất phải làm 5 haft bridge riêng, có ic chuyên dụng, và có thể dùng mosfet rời để làm

PS : fet khi lắp vào tản nhiệt ko cân là thế nào ah?

tivoi
13-10-2008, 02:18 PM
đây nè,mình cũng mói tập tọe,ko bít thế nào,8 cuộn dây và 6 đàu ra,mong các bác chỉ giáo. phải lên Hà Nọi mới mua dc đó .mình nối 2 đầu ngoài cùng với nhau và lên 5 vôn,4 chân ở giữa lần lượt cấp xung thì nó quay but bước lớn lám,khoang 20 độ/bước,trong khi trên vỏ động cơ ghi là 1,8 độ.mình sai ở đâu nhỉ

làm thế nào để biết motor quay tầm 20 độ ah? bác có đo ko? hay phỏng đoán?? thực tế ở ngoài chạy trông nó quay rất nhiều ah, motor của bác có thể điều khiển theo kiều unipolar, hoac kiểu bi polar cũng okies

motor 6 day

ndc
17-10-2008, 02:04 AM
làm thế nào để biết motor quay tầm 20 độ ah? bác có đo ko? hay phỏng đoán?? thực tế ở ngoài chạy trông nó quay rất nhiều ah, motor của bác có thể điều khiển theo kiều unipolar, hoac kiểu bi polar cũng okies

motor 6 day

chào bác tivoi, em là boy_haiphong đây, em điều khiển đc rồi,là do nó sắp xếp đầu dây ko theo thứ tự. cho em hỏi bác có phải là tivoidethuong ở ttvnol ko,nếu đúng là bác thì em đang làm cái mô hình cnc mogn bác chỉ bảo giúp em với.

mrdieppic16
30-12-2009, 10:44 AM
cám ơn bài viết của bạn nhé, bài của bạn rất hữu ích cho mình

mrdieppic16
30-12-2009, 11:02 AM
bạn ơi cho mình hỏi chân SENS1 và SENS2, OSC, SYNC, HOME, INH1 có ý nghĩa như thế nào ko? Mình có tra tự điển rồi nhưng ko hiểu.
bạn có thể nói thêm về điện áp tham chiếu V ref ko ?
bạn có biết chỗ nào bán con STL672 dùng để làm Driver cho động cơ bước ko?

mr.nguyendiep07@gmail.com
thanks!!

mrdieppic16
30-12-2009, 11:19 AM
àh các bạn có thể post lên 1 mạch nguyện lí nào đó có sử dụng L297 ko? đơn giản thôi. Nếu là mạch điều khiển động cơ bước thì cang tốt. vì đây là lần đầu tiên mình tìm hiểu về L297 nên chỉ độc datasheet thôi thì chưa rõ