PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ về 12C508

hieushv
13-08-2008, 06:13 PM
Mình đã tìm trên diễn đàn(đã cố gắng tìm trên diễn đàn gần 3 ngày rồi), cũng như trên Microchip về vấn đề của mình, nhưng vì tiếng anh có hạn và cũng không nhớ ở box nào nữa.Mong các anh và các bạn giải thích lại giùm mình.

1- 12C508 có A và không A là như thế nào không vậy.
2- 12F508 và 12C508 có khác gì với nhau không.
3- con Pic này có thể ghi xóa được không vậy và số lần là bao nhiêu?

Thành thật cám ơn các bạn rất nhiều!

namqn
13-08-2008, 06:34 PM
Mình đã tìm trên diễn đàn(đã cố gắng tìm trên diễn đàn gần 3 ngày rồi), cũng như trên Microchip về vấn đề của mình, nhưng vì tiếng anh có hạn và cũng không nhớ ở box nào nữa.Mong các anh và các bạn giải thích lại giùm mình.

1- 12C508 có A và không A là như thế nào không vậy.
2- 12F508 và 12C508 có khác gì với nhau không.
3- con Pic này có thể ghi xóa được không vậy và số lần là bao nhiêu?

Thành thật cám ơn các bạn rất nhiều!
1. Thông thường, các chip có A sử dụng công nghệ sản xuất mới hơn, và có thể có một số cải tiến đối với thiết kế chip. Trường hợp cụ thể, PIC12C508 dùng công nghệ 0.9 micron, còn PIC12C508A dùng công nghệ 0.7 micron. PIC12C508 chỉ có 4 bit calib. cho bộ dao động, còn PIC12C508A có 6 bit calib. Những khác biệt còn lại giữa hai chip này có thể tìm hiểu trong tài liệu: http://ww1.microchip.com/downloads/en/DeviceDoc/40139e.pdf

2. PIC12F508 và PIC12C508 khác nhau về công nghệ bộ nhớ chương trình, các chip F dùng flash (cho phép ghi/xóa nhiều lần) còn các chip C dùng EPROM (chỉ có thể ghi một lần).

3. Như đã nêu ở mục 2, PIC12C508 chỉ có thể ghi vào một lần duy nhất (OTP-One Time Programmable, như Microchip thường ký hiệu).

Thân,

hieushv
14-08-2008, 11:37 AM
Cám ơn Namqn nhiều lắm.

Chúc vui

hieushv
14-08-2008, 11:46 AM
Bạn cho mình hỏi một vấn đề nữa, vậy mình lấy file Hex của 12C508 rồi nạp vào các con 12C508A và 12F508 rồi dùng 02 con này thay thế cho 12C508 chắc là được phải không vậy.

Mình cũng mới nghiên cứu về vi điều khiển và định bắt đầu với mấy con PIC này. Mình có cách khởi đầu riêng của mình vì mình chỉ tìm hiểu qua sách vở với lại trình độ về điện tử của mình chỉ là 3/7 thôi. Hi vọng nhờ sự giúp đỡ của diễn đàn thì mình sẽ khá hơn.

Cám ơn bạn trước nha.

namqn
14-08-2008, 03:53 PM
Bạn cho mình hỏi một vấn đề nữa, vậy mình lấy file Hex của 12C508 rồi nạp vào các con 12C508A và 12F508 rồi dùng 02 con này thay thế cho 12C508 chắc là được phải không vậy.

Mình cũng mới nghiên cứu về vi điều khiển và định bắt đầu với mấy con PIC này. Mình có cách khởi đầu riêng của mình vì mình chỉ tìm hiểu qua sách vở với lại trình độ về điện tử của mình chỉ là 3/7 thôi. Hi vọng nhờ sự giúp đỡ của diễn đàn thì mình sẽ khá hơn.

Cám ơn bạn trước nha.
Tất nhiên là được, vì ba chip trên đều sử dụng cùng một tập lệnh và không có khác biệt về ngoại vi.

Thân,

hieushv
15-08-2008, 10:03 PM
Các bạn cho Hiếu hỏi một vấn đề này nha:

1 - Mình dùng mạch nạp PCB3-KIT và phần mềm kèm theo (mua ở Nhật Tảo) để đọc file Hex trong con 12F508, rồi dùng file này nạp vào 12C508A. Sau đó mình đọc lại file Hex trong 12C508A thì có sự khác nhau. (Xin xem file kèm theo)

2 - Các bạn có thể cho mình vài lời khuyên là lỗi có thể xảy ra ở đâu không vậy.

3 - Có thể dùng phần mềm nào dịch từ file Hex sang file ASM (dùng cho PIC) đươc không vậy.

Chân thành cám ơn các bạn nhiều!

namqn
15-08-2008, 11:29 PM
Các bạn cho Hiếu hỏi một vấn đề này nha:

1 - Mình dùng mạch nạp PCB3-KIT và phần mềm kèm theo (mua ở Nhật Tảo) để đọc file Hex trong con 12F508, rồi dùng file này nạp vào 12C508A. Sau đó mình đọc lại file Hex trong 12C508A thì có sự khác nhau. (Xin xem file kèm theo)

2 - Các bạn có thể cho mình vài lời khuyên là lỗi có thể xảy ra ở đâu không vậy.

3 - Có thể dùng phần mềm nào dịch từ file Hex sang file ASM (dùng cho PIC) đươc không vậy.

Chân thành cám ơn các bạn nhiều!
1. Sự khác nhau là đương nhiên. Tại vị trí cuối cùng của bộ nhớ chương trình trong các chip PIC12x508(A) là giá trị calib. cho bộ dao động nội của PIC, giá trị này là đặc trưng cho từng chip riêng biệt. Phần mềm Willem đã thực hiện tốt chức năng khi duy trì giá trị đó cho PIC.

2. Như giải thích ở mục 1, đây không phải là lỗi.

3. Bạn có thể import tập tin .hex vào MPLAB IDE, sau đó có thể dùng chức năng Disassembly Listing trong mênu View của MPLAB IDE để xem chương trình ở dạng mã gợi nhớ (mnemonic).

Thân,

hieushv
18-08-2008, 10:46 AM
Nhờ Bạn hướng dẫn cho mình chức năng của các mục trong phần PIC setting trên giao diện chính của chương trình Willem ở trên nha.

Và bạn cho mình hỏi thêm với vị trí công tắc (từ 1 đến 12 màu xanh) ở trong hình giao diện chính của chương trình willem đang ở vị trí ON hay OFF vậy.

Chân thành cám ơn Bạn rất nhiều, những gì bạn đang giúp mình đều rất có ít.Mình mới bắt đầu với vi xử lý và với PIC, cho nên những câu hỏi của mình đôi khi rất ngớ ngẩn, nhưng thật sự đó là những câu hỏi của rất nhiều người bạn trong nhóm của mình.Mình có nhiệm vụ đặt câu hỏi mà nhóm thắc mắc nhờ các Bạn trên diễn đàn giúp đỡ sau đó về phổ biến lại cho nhóm vì các Bạn đó đều phải đi làm ít có thời gian, nhưng lại không bỏ được niềm đam mê học hỏi về điện tử.

namqn
18-08-2008, 05:34 PM
Tôi không sử dụng mạch nạp và phần mềm của Willem, nên không có kinh nghiệm về nó. Hy vọng có thành viên khác của diễn đàn cũng sử dụng chúng và có thể hướng dẫn bạn.

Thân,