PDA

View Full Version : Cổng COM help!!!!!

trongnghia85
19-08-2008, 01:59 PM
Tui có một thiết bị Master chỉ có duy nhất 1 cổng COM ,trong khi đó yêu cầu của công việc là khi thiết bị Master truyền dữ liệu thì 2 thiết bị Slaver khác cùng nhận tín hiệu từ thiết bị chủ(gần như là truyền đơn công thôi) .Vậy có cách nào chia 1 cổng Com thành 2 cổng để 2 thiết bị khác cùng nhận dữ liệu đồng thời từ nó không ? Bác nào biết chỉ giúp tui với ,cảm ơn !

namqn
19-08-2008, 05:57 PM
Tui có một thiết bị Master chỉ có duy nhất 1 cổng COM ,trong khi đó yêu cầu của công việc là khi thiết bị Master truyền dữ liệu thì 2 thiết bị Slaver khác cùng nhận tín hiệu từ thiết bị chủ(gần như là truyền đơn công thôi) .Vậy có cách nào chia 1 cổng Com thành 2 cổng để 2 thiết bị khác cùng nhận dữ liệu đồng thời từ nó không ? Bác nào biết chỉ giúp tui với ,cảm ơn !
Đơn giản thôi bạn. Nối ngõ phát của thiết bị master với 2 thiết bị dịch mức (nếu có), sau đó nối đến 2 slave. Không nên làm điều ngược lại, tức là nối 2 ngõ phát của 2 slave đến một ngõ thu của master.

Nguyên tắc chung, một ngõ ra lái nhiều ngõ vào thì ok, nhưng không nên dùng nhiều ngõ ra lái một ngõ vào.

Thân,

lcd_amptech
22-08-2008, 12:07 AM
-------------------------------------

Thiết bị master của bạn dùng cổng COM để đưa tín hiệu ra ngoài, bạn cần cho biết rõ là tín hiệu bạn truyền theo chuẩn nào (điều này cần làm rõ chứ không bạn lại nhầm lẫn với cổng COM máy tính là theo chuẩn UART RS232). Có thể board master của bạn dùng cổng COM (9 chân) để đưa tín hiệu ra ngoài nhưng lại dùng một chuẩn truyền thông khác.

Giả sử nếu dùng chuẩn UART RS232 giao tiếp 3 dây, TxD, RxD,GND thì mình cần lưu ý bạn một số vấn đề sau:
+ Nó chỉ giao tiếp từ điểm tới điểm chứ không thể kết nối thành mạng được (tức là chỉ 2 thiết bị ngang hàng nhau). Nhưng điều này có thể giải quyết được với mạng chỉ có một thiết bị phát dữ liệu còn các thiết bị khác nhận dữ liệu (không có trường hợp ngược lại).
Bằng cách bạn nối chân TxD của master với RxD của 2 thiết bị slave kia (2 chân RxD của 2 slave có thể nối chung mà không cần thêm gì nữa). Còn chân RxD của master thì bỏ trống. Trường hợp này dữ liệu chỉ đi theo 1 hướng từ master đến slave chứ không đi ngược lại.

Lưu ý với bạn là nếu trường hợp bạn có nhiều slave thì cần phải có bộ đệm dữ liệu để tín hiệu không bị suy giảm. Cái này phải test mới biết tới bao nhiêu cái slave thì tín hiệu mới suy hao à nghe.

+ Bạn có thể đưa tín hiệu qua bộ chuyển RS232 thành RS485 rồi đưa ra mạng, lúc này có thể kết nối với nhiều slave ngang hàng nhau.

========================================