PDA

View Full Version : Giúp em về cảm biến màu sắc

0509592
02-09-2008, 12:23 AM
Chào các bác!
các bác cho em hỏi em cần cảm biến phát hiện màu (chẳng hạn xanh, đỏ, vàng) nhưng em không biết có loại nào???? nguyên lý hoạt động ???
mua ở đâu??? các bác chỉ giúp em với???
em ở hà nội!
thanks!

0509592
04-09-2008, 02:11 AM
mục này bỏ trống!
em đã tìm ra hướng đi
nhưng bác nào biết thì cứ chỉ giáo nhe!
thanks!

picpen
04-09-2008, 08:56 PM
Mình ko biết là bạn muốn mua hay muốn tự chế tạo 1 cảm biến mầu vậy??
Mình cũng rất có thích để tài này ,nhưng có vẻ hơi khó .vừa rồi mình xin ông thầy làm đồ án môn học về cảm biến mầu ,vậy mà ổng ko đồng ý bắt mình làm cái mình hổng thích ,thế mới sầu chứ

0509592
04-09-2008, 11:57 PM
ái trà !
ông thầy nào mà ác vậy không giúp học trò ah????
tôi cũng định là về cảm biến màu thôi!
có rất nhiều loịa cảm biến màu rẻ cũng có, đắt cũng có nên không muốn tọa .
mà chỉ muốn ứng dụng cmamr biến màu có thể làm được những gì cho mình.
tôi đang dùng cảm biến để phát hiện màu mà mình thích. nhưng có vẻ cũng đang bí!
nếu bạn có cách làm về cảm biến màu thì chỉ giáo (chỉ cần phát hiện được 3 màu xanh, đỏ, vàng). nhưng ở khoảng cách xa một chút(10-20cm).
thanks!
---------**^^o0o^^**----------
"tháng ngày dong duổi cuộc đời
nhớ người cố hữu hẹn ngỳa tái ngộ"

herrtien
30-09-2008, 10:30 PM
Ðể đạt được khoảng cách tới 10cm, là rất khó nếu sử dụng cảm biến mầu.
Tôi đã hoàn thiện bộ nhận dạng mầu với cảm biến TCS230 của hãng TAOs. Nhưng để nhận dạng được mầu chính xác thì là cả vấn đề vì ảnh hưởng của cường độ sáng bên ngoài tác động rất nhiều và phụ thuộc vào khoảng cách cũng rất nhiều, do vậy khoảng cách tối đa đạt được chỉ là 5cm. Bạn có thể đến tận nơi để xem hoạt động của bộ nhận dạng mầu này. Hiện tại chúng tôi có 2 mô hình phân loại sản phẩm theo mầu, 1 loại dùng bộ nhận dạng cảm biến mầu, 1 loại dùng camera.
Email:herrtien@yahoo.com

namkhanhpro
12-06-2010, 10:27 AM
may anh em dung minh voi xay dung he thong do va dieu khien nhiet do cho lo say cong nghiep

tiendat1369
28-05-2011, 05:58 PM
pic 18 lập trình cho mạch nhận dạng màu sắc có ai biết k?chỉ em với.ai có sơ đồ nguyên lý mạch nhận dạng màu này cho em xin với.