PDA

View Full Version : Tạo bộ chuyển đổi USB to COM dùng cable điện thoại

trongnghia85
01-10-2008, 10:00 PM
Do yêu cầu của công việc mình cần phải làm việc với cổng COM ,trong khi đó laptop lại không có .Mình đã mua bộ chuyển đổi USB to COM(chợ trời) về dùng nhưng khi giao tiếp với ngoại vi thì không được .Mình nghe nói có thể dùng cable USB điện thoại để sử dụng thay thế ,bạn nào biết dùng loại cable nào và driver cài đặt ra sao để dùng được thì chỉ giúp mình với ,càng chi tiết càng tốt ,thank you so much !

herrtien
02-10-2008, 09:07 AM
Tôi đã dùng loại cáp cho máy K508i, K700i của DT SonyEricsson. Chạy rất tốt, cáp này sử dụng con 2303 dạng cầu USB->COM. Bạn chú ý khi cài đặt phần driver, thường có tên của driver gắn liền với tên chíp. Và sau khi cài xong thì bạn (cắm cáp kết nối vào) kiểm tra lại phần Device Manager trên máy tính. Bạn sẽ thấy xuất hiện một cổng COM3 hay COM4 mới. Thì đó là bạn đã cài đặt phần cứng thành công. Khi bạn viết chương trình giao tiếp thì bạn nhớ là viết cho cổng COM3 hay COM4 nhé.

trongnghia85
02-10-2008, 11:13 PM
Tôi đã dùng loại cáp cho máy K508i, K700i của DT SonyEricsson. Chạy rất tốt, cáp này sử dụng con 2303 dạng cầu USB->COM. Bạn chú ý khi cài đặt phần driver, thường có tên của driver gắn liền với tên chíp. Và sau khi cài xong thì bạn (cắm cáp kết nối vào) kiểm tra lại phần Device Manager trên máy tính. Bạn sẽ thấy xuất hiện một cổng COM3 hay COM4 mới. Thì đó là bạn đã cài đặt phần cứng thành công. Khi bạn viết chương trình giao tiếp thì bạn nhớ là viết cho cổng COM3 hay COM4 nhé.

Cảm ơn ,bạn cho mình hỏi luôn cable đó có thể ở đâu cho tốt và driver của nó thì đi kèm luôn khi mua cable hay tìm ở đâu ????????

herrtien
03-10-2008, 11:10 AM
Bạn có thể ra chợ giời, hay các cửa hàng điện thoại di động, và kèm theo cả đĩa CD driver.