PDA

View Full Version : Các bác giúp em mua cái động cơ bước với

phananhsang
05-10-2008, 01:18 PM
Em đang làm đồ án môn học. Cần điều khiển góc quay của webcam, em định dùng động cơ bước, nhưng khốn nỗi khi ra Nhật Tảo hỏi cái động cơ có 6 dây ra thì thằng nào cũng lắc đầu, thấy mà phát buồn. Kiếm mãi mà chỉ thấy một chỗ có bán cái động cơ có 4 dây ra 1 trắng 3 đen nhưng không thấy ghi là step motor gì cả, hỏi nó thì nó ko biết là động cơ gì nhưng nó hét 20k, em băn khoăn ko biết đó có phải đông cơ bước hay không. Em muốn kiến cái động cơ bước loại 7.5do/step trở xuống(bước càng nhỏ càng tốt).
tiện đây các bác cho em hỏi luôn. Có cách nào khác điều khiển góc quay của webcam không??

falleaf
05-10-2008, 01:41 PM
Em đang làm đồ án môn học. Cần điều khiển góc quay của webcam, em định dùng động cơ bước, nhưng khốn nỗi khi ra Nhật Tảo hỏi cái động cơ có 6 dây ra thì thằng nào cũng lắc đầu, thấy mà phát buồn. Kiếm mãi mà chỉ thấy một chỗ có bán cái động cơ có 4 dây ra 1 trắng 3 đen nhưng không thấy ghi là step motor gì cả, hỏi nó thì nó ko biết là động cơ gì nhưng nó hét 20k, em băn khoăn ko biết đó có phải đông cơ bước hay không. Em muốn kiến cái động cơ bước loại 7.5do/step trở xuống(bước càng nhỏ càng tốt).
tiện đây các bác cho em hỏi luôn. Có cách nào khác điều khiển góc quay của webcam không??

Em có thể mua động cơ bước 8 dây, có 4 dây đen và các dây khác ko cùng màu.

Nếu muốn điều khiển góc của webcam, em có thể mua động cơ RC Servo. Nhưng giá hơi đắt. Thường dùng cho máy bay điều khiển từ xa.

Còn động cơ em mua bây giờ chắc phải khoảng 100K/cái, chứ anh chả biết cái nào 20K/cái cả.

Chúc vui

ndc
05-10-2008, 08:18 PM
bạn ở HCM à, ko có loại động cơ 6 dây ra sao? mình ở Hải Phòng,hỏi động cơ bước chẳng chỗ nào có, lên chợ giòi Hà Nội mua rất nhiều, động cơ mình mua 1,8 độ/bước, 55K/2 con,giá được đấy chứ,nếu biết mua thì chỉ 20 =>25K/con

phananhsang
05-10-2008, 11:12 PM
Có bác nào ở Tp HCM biết chỗ mua step motor thì chỉ em chỗ mua với. Em đang cần gấp, mong các bác giúp đỡ, giá khoảng 25k trở xuống là rất good, chứ còn 100k thì chắc phải suy nghĩ lại phương pháp

dvkkt
06-10-2008, 04:33 PM
Bạn mua cái động RC Servo dùng cũng được, giá chỉ khoảng 85k/cái. http://clbmohinh.com/forum/tm.aspx?m=98680. có cái tiệm nhỏ nhìn bên tay phải đi gần cuối đường chuyên bán động cơ bước với servo đối diện đường vào nhật tao đi từ đường lý thường kiệt.

phananhsang
06-10-2008, 09:04 PM
Bác nói đi cuối đường là đi cuối đường nào. Bác chỉ em chẳng hiểu mô tê chi ca

dvkkt
07-10-2008, 10:46 AM
Cái tiệm nhỏ, là cái chấm đỏ. Lúc trước thấy ổng có vài cái loại nhỏ 6 day 2 phase khoảng 25k/c.

phananhsang
07-10-2008, 02:27 PM
cảm ơn bác đã chỉ nha. Em mua chỗ bán đồ 2nd có 10k một con 7.5do/buoc

Mr.Bi
08-10-2008, 11:57 PM
hic , ở Đà Nẵng bán 20k cho bước 1,8 độ , về dùng sướng !

thaithienanh
09-10-2008, 07:40 PM
hic , ở Đà Nẵng bán 20k cho bước 1,8 độ , về dùng sướng !

Vậy hả Bi có thể cho biết địa chỉ không, mình đang cần mua khoảng 10 con. Thanks trước nhé :)

Mr.Bi
10-10-2008, 12:34 AM
Vậy hả Bi có thể cho biết địa chỉ không, mình đang cần mua khoảng 10 con. Thanks trước nhé :)

thiệt hả , pro ở ĐN hay ở đâu , nếu ở ĐN thì tui chỉ chỗ tới mua lun . Ở ĐN ít Sv bit dùng step nên nó rẻ , lâu lâu mới có mấy thầy tới mua về cho Sv thực tập. Nếu bác ở HN hay SG , trao đổi đi , mua giúp tui mấy cặp động cơ chạy bánh ( >400rpm) tui mua giúp cho step , ok ?
bjdowndown@ymail.com

tmtm
19-10-2008, 07:00 PM
bạn ở HCM à, ko có loại động cơ 6 dây ra sao? mình ở Hải Phòng,hỏi động cơ bước chẳng chỗ nào có, lên chợ giòi Hà Nội mua rất nhiều, động cơ mình mua 1,8 độ/bước, 55K/2 con,giá được đấy chứ,nếu biết mua thì chỉ 20 =>25K/con

Bạn mua ở cửa hàng nào mà rẻ thế, mình hỏi ở chỗ hàng sắt (chỗ hàng ông già, và 2 chỗ có 2 bà đoạn nối giữa các ngách) chỗ nào cũng đòi 50k - 60k/c. Động cơ servo loại to gần bằng chai Lavi 0.5l thì những 200k. Bạn có kinh nghiệm gì khi mua và có chỗ nào rẻ thì chỉ mình với!

ndc
19-10-2008, 09:11 PM
Bạn mua ở cửa hàng nào mà rẻ thế, mình hỏi ở chỗ hàng sắt (chỗ hàng ông già, và 2 chỗ có 2 bà đoạn nối giữa các ngách) chỗ nào cũng đòi 50k - 60k/c. Động cơ servo loại to gần bằng chai Lavi 0.5l thì những 200k. Bạn có kinh nghiệm gì khi mua và có chỗ nào rẻ thì chỉ mình với!

mình mua ở ĐỐI DIỆN quán bà Phương, bà phương đòi 30k, mình mặc cả thì chắc là xuống 25.
bà Phương bán động cơ cùng gian hàng với cái bà ji đó bán ắc quy đó. mua cách đây vừa tròn 1 tháng. bạn mua động cơ nên đem theo 1 con led, để thử xem động cơ, dây dợ còn tốt ko, khi quay trục thì led sáng.
bạn mua đ cơ làm gì thế, mình làm cái máy phay cnc nhỏ, nếu bạn cùng làm cái này thì mình làm quen, trao đổi kinh nghiệm,tài liệu nhe.

tmtm
19-10-2008, 10:45 PM
Mình là dân ngoại tỉnh, xuống BK học, ko thạo chợ trời lắm, mình mua cho cơ quan mà. Hôm nay thế là bị chém rồi, 3 dc bước đường kính khoảng 8cm mà 60k/c, 3 dc 1 chiều có gắn encode cũng vậy, mà quên mang led giờ nghĩ lại cũng hoảng, nhỡ về ko chạy được thì mang tiếng chết. Vậy là cứ chỉ trả giá tầm 30k thôi bạn nhỉ?
Mà ndc và các bạn chỉ giúp mình cách kiểm tra bộ encode gắn kèm động cơ với, mình chưa biết cách kiểm tra xem nó còn tốt hay ko?

ndc
20-10-2008, 01:44 AM
+động cơ bạn mua to thế thì có lẽ 60k ko đắt đâu. động cơ mình đ kính chỉ khoảng 5,5cm thôi,thông số:6V,1,6A,1,8độ/bước. thường thì step ít chết nên bạn đừng lo
+ encoder thì mình nghĩ kiểm tra phức tạp hơn,bạn cho đc chạy thấy có xung ra là đc

pic123456789
06-07-2010, 04:44 PM
Có ai biết chổ nào bán động cơ bước ở tphcm không ? Loại động cơ bước nhỏ 6 dây dùng để gán lên mô hình thôi. Bạn nào biết giúp mình với nha, mình đang cần gấp để làm đồ án. Thanks all !