PDA

View Full Version : Hỏi về Robot tự hành tránh vật cản

metalcore87
08-10-2008, 03:17 PM
Mình là lính mới , mình đang làm 1 robot (xe nhỏ) tự hành và tránh các vật cản (vách tường .....) !!
Các pác nào biết về sensor nhận biết vật cản giúp mình với ! Mình ở TP HCM ! Sẽ dzot ra Nhật Tảo ngay !! ^_^
Rất thanks các pác !!!

john_den
08-10-2008, 03:53 PM
trước tiên bạn làm thử với sonar xem sao, có lẽ cái đấy là khả thi nhất cho beginner

naivatho
24-10-2008, 11:03 PM
Bác john_den oi!!!
sonar là gì vậy
em cũng đang làm đề tài đó nhưng chưa có biết dùng gì để dò đường và dùng chức năg gì của pic để nhận dạng
Bác nào đã làm được và có mạch nguyên lý, hình ảnh thì post lên để giúp anh, em với
Em mong bác hồi âm!!!
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!!!!!!!!!!!!!!!!

anh_gioi
25-10-2008, 01:24 AM
tránh vật cản?
có vể gần đúng tớ đang làm.
tớ đang làm là đo khoảng cách cho con robot--> dựa vào tường để di chuyển cho chính xác.
nếu vật hay bác thử giống cái của tôi xem sao? dùng SRF05+ PÍC6 + LCD1602
.

john_den
26-10-2008, 11:53 AM
Sonar là dùng siêu âm. Có thể dùng cái này để xác định khoảng cách tới vật cản. PIC ứng dụng trong đề tài này chủ yếu để đọc cảm biến siêu âm và tính toán đường đi, điều khiển động cơ. Có rất nhiều giả thuật (từ đơn giản đến phức tạp) cho loại này. Mình nghĩ trước tiên bạn nên xem xét cách xác định chướng ngại vật bằng cảm biến siêu âm đã. (Trong forum hình như cũng nói rồi đấy). Sau đó thì mới nói đến chuyện xác định đường đi được.

scentoflove
27-10-2008, 11:35 AM
Robot tự hành tránh vật cản trước tiên bạn cần xác định
1 Chinh xác bài toán của bạn là gì: di chuyển từ A - B và tránh vật cản trên đường đi or chỉ chạy thẳng thấy vật cản thì tránh ko quay lại hướng đang chạy...
2 giải thuật.
3 xác định cảm biến cần dùng.

Với bài toán A- B và tránh vật cản trên đường đi, các vấn đề cần giải quyết:
1 Vị trí hiện tại của xe đang ở đâu (so với B).
2 Môi trường xung quanh xe trong phạm vi nhất định có vật cản hay ko, vật cản có kích thước 2d như thế nào (dài, rộng).
3 Từ môi trường tìm đường đi tới B.
4 Mô hình xe 3 bánh đk 2 bánh sau, 3 bánh 120 độ, 3 bánh đk 2 bánh trước...
5 ...

=> giải thuật phù hợp, các cảm biến cần dùng cho giải thuật (cách bố trí, số lượng, ...) -> cảm biến sonar, cảm biến IR, camera theo dõi vật (trả về khoảng cách và góc), ...

Nếu bạn học BK HCM thì vào bộ môn Cơ điện tử tham khảo 2 luận văn về vấn đề này để hiểu thêm (1 đề tài robot 3 bánh đk 2 banh sau, 1 đề tài robot 3 bánh 120 độ).

tuanhue
27-10-2008, 06:28 PM
em cũng đang làm đề tài này các bác cho em hỏi mình có thể dùng mạch thu phát hồng ngoại để xác định khoảng cách có được ko ?

naivatho
27-10-2008, 10:06 PM
Cám ơn các bác!!!
Bác scentoflove ơi!!!
Cho em hỏi làm sao mượn được luận văn để tham khảo thế!!!
Vì em học bên cơ khí

naivatho
05-11-2008, 07:26 PM
Các bác ơi !!!!!!
có bác nào giúp em k thế!!!!!!!!!
Bác nào có tài liệu thì up lên cho anh,em với
Chứ k có tài liệu ngồi nói k cung pó tay
Bác falleaf giúp đỡ anh em với>>>>>>>>
Cầu cứu các bác đấy
Cảm tạ các bác nhiều

sputnhic
06-11-2008, 07:45 AM
chào cả nhà em là lính mới day!có một việc muốn nhờ mọi người,em muốn lam một mạch nhấp nháy nhưng không biết đo chân như thế nào mọi người giúp em nhé!

thanhthuy051288
08-11-2008, 02:39 AM
chào các pác!em đang làm đề tài về robot tìm vàng,nhưng em chưa biết gì nhiều về đề tài này,mong các pác chỉ giúp em với!
Em cả ơn các pác nhiều!

thang_dk
09-11-2008, 03:03 AM
chào mọi người !!!!t đang chuẩn bị làm con robo tự động di chyển theo mạch rò đường đếm vạch. phần cơ khí nên dung 3 bánh hơn hay 4 bánh hơn>>>>xin được thỉnh giáo !!!!!!!!!!11thank every body

manhha2799
09-11-2008, 08:26 AM
nên làm 4 bánh, 3 bánh dễ bị nghiêng xe, bánh xe tự do nên dùng bánh xe omni thì dò đường mới tốt.

falleaf
09-11-2008, 12:04 PM
3 loại cảm biến thông dụng dùng trên xe tự hành:
- Cảm biến siêu âm
- Cảm biến hồng ngoại
- Camera

Một số cảm biến khác:
- Cảm biến hồng ngoại định vị được chiếu lên tường để làm landmark cho robot.
- Beacon (một số người gọi là GPS indoor), định vị theo nguyên lý GPS, sử dụng siêu âm.
- Encoder dùng trên động cơ

Hầu hết nguyên lý tránh vật cản đều là xác định khoảng cách từ robot tới vật cản, và sau đó tìm đường đi "tốt nhất". 3 phương pháp cơ bản:
- Tìm đường đi sát nhất trong hành lang an toàn
- Tìm đường đi qua trung điểm của các đỉnh vật cản
- Tìm đường đi thông minh

Để làm được điều này, các bạn phải giải được bài toán động học thuận và ngược của robot, làm được bài toán điều khiển, nhận được vật cản, định vị được robot và vật cản, tìm đường đi tốt nhất,...

F không trả lời các bạn từ đầu, vì những vấn đề các bạn đặt ra quá mơ hồ và rộng lớn không thể nào trả lời được. Tốt nhất hãy làm ra một con robot có thể chạy được cái đã, rồi mới tính tới chuyện làm cái gì khác.

Còn vấn đề nữa. Robot nên làm 3 bánh, ko nên làm 4 bánh, từ khi bạn nào có năng lực cơ khí thực sự vững làm kiểu xe oto. Nếu dùng mô hình NEWT để lảm robot, thì chỉ dùng 3 bánh thôi.

Chúc vui.

naivatho
11-11-2008, 08:26 PM
bác falleaf ơi!!!
bài toán điều khiển thì em đã làm được rồi
e đã làm được 1 con robot dùng dẫn hướng để hàn theo đường thẳng rồi
bây giờ bác có thể giúp em làm sao nhận được vật cản trên đường đi k?
và vấn đề giải bài toán động học thuận và nghịch của robot cụ thể là gì??
Bác có thể nói rõ hơn giúp em được k
Em đa tạ các bác nhiều

naivatho
19-11-2008, 11:28 PM
sao k có ai giúp em hết thế
buồn quá

trantan
14-05-2009, 03:47 PM
em dang lam de tai ve xe robot di chuyen tranh vat can.anh nao biet chi cho em voi,co bai gui cho em qua mail:vantan0818@yahoo.com

nhoxchanvit
01-01-2010, 10:00 AM
Cho em hỏi loại 3 bánh là loại giống xe rác của mấy pà quét đường sử dụng đúng hok pác?
Bó có 2 bánh trước nối với 2 motor độc lập mỗi bánh đúng K?
Khi quẹo thì sẽ có 1 motor bị giảm tốc độ lại.
Bánh sao thì là loại tự do muốn quay đâu đó thì quay giống mấy cái bánh xe trong tủ ĐT chứ gì :D.
Hok bit em nói có đúng hem? Nếu sai cứ phê thoải con gà mái :D

nhoxchanvit
01-01-2010, 10:00 AM
viết lộn òi nó chứ hok phải bó

nhoxchanvit
01-01-2010, 10:07 AM
huhu em hok bit poss ảnh huynh nào chỉ em với

namqn
01-01-2010, 12:19 PM
huhu em hok bit poss ảnh huynh nào chỉ em với
Bạn đọc hướng dẫn ở đây:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3289

Thân,

watermennt32004
27-05-2010, 09:33 PM
em cũng đang tìm hiểu về robot tránh vật cản,nhưng đang khó khăn về mạch điện tử,bác nào có mạch thì post cho em vơi.ah,em chỉ cần robot đi thẳng,nếu gặp vật cản thì quay sang hướng khác thui,chứ hổng yêu cầu phải xác định tọa độ gì gì đó đâu.em tìm những tài liệu liên quan mà tìm hoài không ra.bạn nào có post cho em với,hoặc mail cho mình : watermennt32004@gmail.com
mình cảm ơn nhiều,chúc các bạn vui vẻ,học tập tốt

wakener_thesun
29-09-2010, 01:13 AM
bác falleaf có mail ko, bác cho em xin mail để em có thể hỏi bác mấy vấn đề ko

i2ktin
29-11-2010, 08:07 PM
Đề tài hay sao kô ai bàn luận vậy ta?