PDA

View Full Version : Giao tiếp 16F877A với mobile

vuvulinh_8x
05-11-2008, 03:10 PM
ứng dụng này bác duyphi làm rồi, giờ luồng trầm quá mình muốn mở luồng mới để mọi người quan tâm cùng trao đổi. Ý tưởng của mình là truyền kết quả mà pic6F877a xử lý qua mạng di động tới PC. Mình có 2 vấn đề muốn trao đổi : việc giao tiếp pic với mobile và giao tiếp PC với mobile. Về giao tiếp pic với mobile mình sử dụng giao tiếp USART truyền ký tự là lệnh AT, như vậy bên mobile xử lý đuợc không, còn giao tiếp PC và mobile mình dùng trình HyperTermiral để truyền lệnh AT. Mong các bạn cho ý kiến.

vuvulinh_8x
23-12-2008, 04:13 PM
Có bác nào trả lời hộ em giao tiếp pic 16f877a với điện thoại di động như thế nào không?Em có đọc đâu đó dùng UART nhưng em cũng chưa hiểu rõ! Mà mấy con di động bây h như 1100i hay 1200 lại giao tiếp qua cổng USB thì lập trình thế nào! Bác DuyPhi co dùng con T29 j đó bây h kiểm đâu ra! Nản!

binhdt04
24-12-2008, 08:21 AM
cái này lúc truoc đã làm qua mình không dùng các model mobile của nokia nên không rành chế độ giao tiếp kiểu AT mode .luc truóc mình dùng con của sámung loại có hổ trợ text mode nên giao tiếp thông tin cực kỳ dơn giản .nếu cần thì mail cho mình hoặc nhắn tin trên diển đàn minh gởi file code và document cho code viết rất sơ sài bang mikro c

vuvulinh_8x
28-12-2008, 12:23 AM
cái này lúc truoc đã làm qua mình không dùng các model mobile của nokia nên không rành chế độ giao tiếp kiểu AT mode .luc truóc mình dùng con của sámung loại có hổ trợ text mode nên giao tiếp thông tin cực kỳ dơn giản .nếu cần thì mail cho mình hoặc nhắn tin trên diển đàn minh gởi file code và document cho code viết rất sơ sài bang mikro c

Em cũng không dành lắm nhưng ý của bác là dùng các phần mềm của nhà sản xuất cung cấp à? Em định truyền mã lệnh AT sang cho di động xử lý bằng giao thức UART nhưng mắc quá! Bác có thể cho em ý tưởng của bác không! Thank!

vuvulinh_8x
28-12-2008, 06:29 PM

Cám ơn Bác! Em dùng mấy con Nokia: 1100i, 1200 em ra chợ giời mua cáp thì họ toàn bán cáp giao tiếp bằng usb! Em cứ nghĩ bây h điện thoại bỏ cổng COM rồi, bên samsung vẫn có giao tiếp COM ạ! Em vẫn chưa phân biệt được hai chế độ textmode và ATmode vì em nghĩ mình muốn ra lệnh cho mobile cần có lệnh AT để làm một công việc cụ thể chứ! Mà việc truyền lệnh AT xuống mobile thực ra là truyền các chuỗi text theo chuẩn giao tiếp UART đúng không? Mong bác chỉ giáo! Đề tài của em là thế này em dùng PIC để đo lượng mưa sau đó gửi kết quả qua mạng mobile sau đó tập trung ở máy tính xử lý! Em dự định cần 2 giao tiếp AT : PIC và mobile, mobile và PC! Em tìm hiểu mãi cả mấy tháng rồi mà chưa đâu vào đâu! Mong bác giúp! Bác lập trình PIC bằng CCS ạ!

vuvulinh_8x
07-01-2009, 12:24 PM
Trên diễn đàn có nhiều bài viết về RS232 giao tiếp với máy tính, em nghĩ cũng có thể giao tiếp mobile cũng dùng được UART, các bác giúp em truyền lệnh AT được không?
Việc giao tiếp RS232 với máy tính trên diễn đàn em thấy chưa có ứng dụng thực tế vào một công việc cụ thể nào như truyền kết quả đo từ cảm biến lên máy tính chẳng hạn, có bác nào giành vấn đề này không?