PDA

View Full Version : triac va pic

nguyenquoctoan
11-11-2008, 06:57 PM
các sư huynh cho tiểu đệ hỏi,đệ dùng triac BT134 nối với chân điều xung pic như hình sau: dùng để điều xung tăng giảm độ sáng của một bóng đèn hay độ nóng của mỏ hàn như vậy có được kô,xin chỉ giáo
với tải là bóng đèn hay mỏ hàn

namqn
11-11-2008, 07:13 PM
các sư huynh cho tiểu đệ hỏi,đệ dùng triac BT134 nối với chân điều xung pic như hình sau: dùng để điều xung tăng giảm độ sáng của một bóng đèn hay độ nóng của mỏ hàn như vậy có được kô,xin chỉ giáo
với tải là bóng đèn hay mỏ hàn
Dòng vào/ra tối đa của các chân I/O của PIC được giới hạn ở 25 mA, có thể chưa đủ để kích triac. Do đó, bạn nên dùng một vi mạch driver cho triac, như MOC30xx (MOC3021M chẳng hạn), vừa có thêm tác dụng cách ly mạch điều khiển và mạch động lực.

Mà sơ đồ nguyên lý của bạn chưa ổn đâu.

Thân,

nguyenquoctoan
11-11-2008, 07:34 PM
bác nam có thể cho em cái sơ đồ điều khiền loại trên kô,dùng pic đóng mở độ sang bóng đèn hay mỏ hàn, em cũng đang cần cái đó
cảm ơn bác nhiều

namqn
11-11-2008, 07:47 PM
bác nam có thể cho em cái sơ đồ điều khiền loại trên kô,dùng pic đóng mở độ sang bóng đèn hay mỏ hàn, em cũng đang cần cái đó
cảm ơn bác nhiều
Sơ đồ trong tập tin đính kèm, được cắt ra từ datasheet của MOC3023M. Các mạch ứng dụng thường có trong datasheet của linh kiện, sau này bạn cứ thế mà tìm.

Chỗ cổng NAND 2 ngõ vào, bạn chỉ cần thay nó bằng ngõ ra của PIC. Khi đó, ngõ ra của PIC ở mức logic '0' là triac sẽ được kích.

Thân,

love_ac
11-11-2008, 07:49 PM
Dạ anh nam có thể giải thích (hay nêu vấn đề) :"Mà sơ đồ nguyên lý của bạn chưa ổn đâu."
không ạ.Em chưa làm về con này bao giờ tiện đây hỏi luôn

namqn
11-11-2008, 07:54 PM
Dạ anh nam có thể giải thích (hay nêu vấn đề) :"Mà sơ đồ nguyên lý của bạn chưa ổn đâu."
không ạ.Em chưa làm về con này bao giờ tiện đây hỏi luôn
Sơ đồ của bạn nguyenquoctoan đã post lên chưa có mạch vòng để dòng điện từ chân PWM1 có thể chạy vào cực gate của triac rồi trở về mạch điều khiển.

Nếu có nối chân VSS của PIC với cực MT1 thì lúc triac dẫn, thế của VSS sẽ là điện lưới (nối vào chân MT2 của triac)!

Thân,

nguyenquoctoan
11-11-2008, 08:07 PM
mạch trên bác đưa ra em khó hiểu quá

namqn
11-11-2008, 08:42 PM
mạch trên bác đưa ra em khó hiểu quá
Nếu vậy bạn nhờ các bạn khóa trước hay thầy hướng dẫn giải thích cho bạn. Tôi hiện không có mặt ở ĐH BK HCM để có thể trực tiếp giải thích cho bạn.

Thân,

nguyenquoctoan
12-11-2008, 03:48 PM
Em muốn hỏi bác rõ chân điều khiển và chân điều xung,sợ chết pic thì toi,em vẽ lại đây bác cho em hỏi chân điều xung như thế này được kô?

nguyenquoctoan
12-11-2008, 03:51 PM
(mạng yếu quá post cái hình cũng lâu)đây bác xem dùm em

namqn
12-11-2008, 05:11 PM
(mạng yếu quá post cái hình cũng lâu)đây bác xem dùm em
Sơ đồ của bạn và sơ đồ mà tôi đã post lên có nguyên lý khác nhau. Bạn chỉ cần vẽ lại sơ đồ mà tôi đã post lên, bỏ cổng NAND 2 ngõ vào như tôi đã nói trên.

Thân,

nguyenquoctoan
12-11-2008, 06:12 PM
sơ đồ của bác bỏ 2 cổng nand thay đó là một chân ra của pic,khi chân này ở mức 0 thì triac được kích,vậy mình sẽ cấp chân điều xung vào đâu ?,

namqn
12-11-2008, 06:22 PM
sơ đồ của bác bỏ 2 cổng nand thay đó là một chân ra của pic,khi chân này ở mức 0 thì triac được kích,vậy mình sẽ cấp chân điều xung vào đâu ?,
Ngõ ra của PIC chính là chân điều xung, nếu bạn muốn làm như vậy. Tôi chỉ nhắc bạn về logic của tín hiệu dùng để kích triac. Nếu bạn muốn điều xung thì tính toán thời điểm cần kích triac rồi kích nó bằng một xung có độ rộng theo yêu cầu của triac (thường là khoảng 100 us). Triac sẽ tự tắt ở cuối 1 bán kỳ điện nguồn, ở bán kỳ kế tiếp, bạn làm tương tự.

Đề nghị bạn xem lại nguyên tắc hoạt động của triac.

Thân,

ntnhan50
25-11-2008, 08:03 PM
Hom nay tui moi gia nhap dien dan co mach ung dung cho cap nhiet dien de viet bai cho trang web. Mong duoc su tham khao va su dong gop y kien cua ban doc.

@Falleaf: Nhớ viết tiếng Việt có dấu, nếu không sau này sẽ bị xoá bài

nguyenquoctoan
25-11-2008, 09:23 PM
-mình đã đo nhiệt độ bằng cặp nhiệt điện, cặp nhiệt điện có ưu điểm là giải đo lớn có thể lên tới ngàn độ c nhưng có khuyết điểm là phải bù trừ nhiệt cho cực lạnh, có một số ic chuyên dụng đã tích hợp sẵn bộ calip đó (LT 1025, AD 595/594) giá hơi mắc 20$ một con chưa tính phí vận chuyển rất khó kiếm ở việt nam, có thể dùng lm335 bù trừ nhiệt độ môi trường nhưng hiệu chỉnh hơi khó
-bạn có thể nói rõ cách thực hiện của bạn cho mọi người học hỏi được kô
/////////////////////////////thank alot////////////////////////////////////////////////////////

nbb3i
16-07-2009, 02:57 PM
Cho mình hỏi với sơ đồ anh namqn đưa thì nếu dùng cho tải cảm (cuộn dây khởi động từ) liệu có được ko? Mình xem trong datasheet thì thấy nó có mắc như thế này cho tải cảm nhưng ko biết với điện áp 380VAC thì thông số mấy con tụ và trở có thay đổi gì không?
Xin cảm ơn!

KENJY
07-08-2009, 02:35 AM
Sơ đồ trong tập tin đính kèm, được cắt ra từ datasheet của MOC3023M. Các mạch ứng dụng thường có trong datasheet của linh kiện, sau này bạn cứ thế mà tìm.

Chỗ cổng NAND 2 ngõ vào, bạn chỉ cần thay nó bằng ngõ ra của PIC. Khi đó, ngõ ra của PIC ở mức logic '0' là triac sẽ được kích.

Thân,

Chào thầy Nam,
trong hình được đính kèm, khi được kích thì điện áp ở ngõ ra OUT1 bị sụt áp gần 30V (AC) so với điện áp ngõ vào (220V IN).
Thầy chỉ giúp em, nguyên nhân vì sao và cách khắc phục

namqn
07-08-2009, 09:49 AM
Chào thầy Nam,
trong hình được đính kèm, khi được kích thì điện áp ở ngõ ra OUT1 bị sụt áp gần 30V (AC) so với điện áp ngõ vào (220V IN).
Thầy chỉ giúp em, nguyên nhân vì sao và cách khắc phục
Bạn dùng đúng những giá trị của L1 và R2 đã ghi trong sơ đồ mạch chứ? Nếu đúng thì chúng quá lớn.

DB3 là thừa (bạn có thể xem lại sơ đồ tôi đã post lên, họ không cần dùng DB3 khi đã dùng MOC30xx).

L1 dùng để làm gì? D6 (diode zener) dùng để làm gì?

Dòng điện do LED tiêu thụ là bao nhiêu (bạn chưa cho biết trị số của điện trở hạn dòng cho LED)?

Thân,

KENJY
10-08-2009, 12:27 AM
Bạn dùng đúng những giá trị của L1 và R2 đã ghi trong sơ đồ mạch chứ? Nếu đúng thì chúng quá lớn.

DB3 là thừa (bạn có thể xem lại sơ đồ tôi đã post lên, họ không cần dùng DB3 khi đã dùng MOC30xx).

L1 dùng để làm gì? D6 (diode zener) dùng để làm gì?

Dòng điện do LED tiêu thụ là bao nhiêu (bạn chưa cho biết trị số của điện trở hạn dòng cho LED)?

Thân,

Chào thầy,
L1 và diod zener để chống nhiễu.
Khi không có DB3 thì ko còn sụt áp nữa.
Em có thêm điện trở R9 và C11 như trong hình đính kèm thì không có tín hiệu kích, ngõ OUT1 vẫn có điện áp 220C(AC).
Thầy chỉ giúp em sử dụng loại điện trở (R9) và loại tụ (C11).

minhsondaklak
11-08-2009, 10:51 PM
Thử với R9=39 om, C11=103. R2=220 om. Tôi đã dùng, thấy ổn.

sweetlovehp
30-11-2010, 11:04 AM
Cho hỏi R2 điện trở công suất hay điện trở thường vậy?

DINH THANH SANG
12-10-2011, 08:52 PM
không biết bạn nào đã viết được code điều khiển kích mở góc mở của triac chưa. ngôn ngữ HTPIC
thì up lên cho đủ phần cứng và mềm luôn
thay mặc các bạn trong diễn đàn cảm ơn các pác.