PDA

View Full Version : thắc mắc về ADC trong pic 16f877a

kennybk04
23-11-2008, 11:39 AM
Chào các bạn!
mình đang làm luận văn tốt nghiệp có liên quan đến PIC. Nay có thắc mắc nhờ các bạn giúp đỡ. Khin mình cho một chân I/O bất kỳ dao đông với tần số bất kỳ thì tín hiệu thu từ A/D bị biến đổi. Trong đề tài mình làm cho thu tín hiệu nhịp tim hiển thị lên LCD đồ họa. Khi cho một chân I/O dao động chẳng hạn với chu kỳ 5ms thì tín nhịp nhịp tim của mình bị nhiễu ( khi cho cho nó dao động thì tín hiệu bình thường) . Nhờ các bạn giải thích giùm. Xin cám ơn

0903579509
23-11-2008, 01:36 PM
Bạn nên Post sơ đồ mạch và code lên để mọi người góp ý. Theo tôi nghĩ vấn đề có thể nằm ở phần cứng.
Chúc vui!

tranquangtrung
19-03-2009, 09:39 AM
Hiện nay em đang làm đồ án tốt nghiệp với đề tài"Thiết kế bộ nạp ắc quy cho Pin mặt trời"
ở đây tác giả đã dùng hệ các mạch hồi tiếp dòng và áp và sử dụng mạch Cuck converter là mạch biến đổi tăng và giảm điện áp để nạp cho ắc quy bằng cách sử dụng PIC18f8722 điều khiển thời gian đóng mở của mosfet nhằm nhận được điện áp ra cần thiết cho việc nạp điện cho ắc quy.
Em chưa hiểu được khi tín hiệu dòng hoặc áp đưa vào PIC qua các bộ ADC tích hợp trong chíp thì từ sơ đồ mạch("Mạch Hồi Tiếp Áp ngõ vào" chẳng hạn) khi điện áp ra từ Pin mặt trời khoảng 12v chẳng hạn thì điện áp Vout qua bộ opamp vào khoảng >1v như vậy khi đưa vào bộ ADC của PIC số nhị phân tương ứng với điện áp đó là bao nhiêu và ta phải lập trình điều khiển PIC theo cách thức nào để từ tín hiệu hồi tiếp áp ngõ vào và ngõ ra của mạch CUK đó PIC có thể điều chỉnh tỉ lệ giữa thời gian đóng và mở của MOSFET để nhận được điện áp ra phù hợp cho quá trình nạp ẮCQUY.mong cac bac xem qua tài liệu mà em đã gửi và tư vấn giúp em với.Xin chân thành cảm ơn

tranquangtrung
19-03-2009, 09:43 AM
day là file đính kèm trong đó có sơ đồ nguyên lý mạch nạp.mong các bác giúp đỡ

phithinh
31-03-2009, 09:05 PM
có ai giúp anh trung với kìa, em cũng đang muốn làm một cái mạch sặc pin dùng pic, không biết có phải dùng dao mổ trâu giết gà không biết, nghe nói biết điều xung hợp lý thì pin sẽ ít chai hơn thì phải, có sư huynh nào biết chỉ giúp em nữa với

ltpbkis
04-04-2009, 09:27 AM
Mình cũng đang làm mạch như bạn này.Và của mình là dspic để điều khiển quá trình đóng mở van.
Khi bạn cho giá trị điện áp V và chân ADC thì mình phải có công thức chuyển đổi :giả sử ADC 10 bit thì nó biểu diến được các số từ 0 đến 2^10-1. Vậy giá trị đưa vào Vref của mình giả sử là 5V thì nó sẽ có giá trị 2^10 -1 do đó giá trị điện áp vào ADC sẽ được xác định theo công thức : n=V*(2^10-1)/5; đây là số biểu diễn giá trị điện áp V đưa vào chân ADC.
Thông thường thì mình cần giá trị Vref ổn định để ADC làm việc ổn định.
Cái vấn đề điều khiển van sẽ do PWM đảm nhận. Và tùy vào thuật toán diều khiển(PI,PID.....) của bạn mà bạn sẽ có độ mở van tương ứng.
Đó là suy nghĩ sơ khai của người mới tham gia diễn đàn mong được sự cổ vũ và góp ý của các bạn. bạn có thể cùng mình làm tốt đồ án của mình!
Thanks a lot and good luck!

tranquangtrung
08-04-2009, 08:54 PM
ban có thể cho mình hỏi về thủ tục viết PID trong PIC như thế nào không
mình đang dùng PIC16F877A và viết theo MPASM

Khanh ngan
16-07-2009, 01:03 PM
giup minh viet chuong trinh do nhiet do dung ic lm 35 zoi pa con

Khanh ngan
16-07-2009, 01:04 PM
co j hau ta pan nhieu

ketxanh