PDA

View Full Version : cắm lộn dây nguồn, ảnh hưởng tới pic như thế nào?

mitkgai
23-11-2008, 09:53 PM
mình đã cắm lộn dây âm và dương vào mach của con pic. sau đó mình đo thử chân nguồn của nó là 5V nhưng chân mass và một số chân khác thì là 0,5V. vậy con pic đã die chưa? có ai biết cách kiểm tra k?

namqn
24-11-2008, 02:55 AM
mình đã cắm lộn dây âm và dương vào mach của con pic. sau đó mình đo thử chân nguồn của nó là 5V nhưng chân mass và một số chân khác thì là 0,5V. vậy con pic đã die chưa? có ai biết cách kiểm tra k?
Lúc bạn cắm nhầm nguồn vào mạch thì mạch ở trong tình trạng đó trong bao lâu? Nguồn của bạn có khả năng khống chế dòng ngắn mạch không?

Về phần sau đó của bạn, bạn cấp lại nguồn đúng cực tính phải không? 5 V và 0,5 V đó là so với điểm nào?

Để xác định PIC còn có thể làm việc hay không, bạn có thể dùng một mạch nạp tốt để thử detect PIC và nạp một chương trình đơn giản vào PIC để chạy thử. Rất khó để khẳng định chắc chắn rằng PIC đã die hay chưa dựa vào những thông tin bạn đã cung cấp.

Thân,

uydanh
24-11-2008, 05:41 PM
Khi mới học về PIC mình cũng nhiều lần cắm lộn chân nguồn cho PIC và trong những lần đó thì hình như..........ko có con PIC nào của mình còn sống. Kekke

vrc
02-12-2008, 12:25 AM
Lúc mới học PIC mình cũng bị hỏng hơn chục con rồi. Bạn nên chú ý các chân VCC và VSS của PIC, nếu bạn đưa nhầm nguồn 5V (không hẳn là 5V, đại khái là mức cao) vào chân VSS thì PIC của bạn đã hỏng rồi đấy, còn các chân khác thì các bạn có thể dưa vào đó VDD hay GND gì cũng chăng sao cả.

ketxanh
02-12-2008, 09:00 AM
Nghe có vẻ nghiêm trọng nhỉ. Cảm ơn các anh em đã chia xẻ kinh nghiệm quý báu này.

thaithien
08-04-2009, 11:55 PM
Lúc mới học PIC mình cũng bị hỏng hơn chục con rồi. Bạn nên chú ý các chân VCC và VSS của PIC, nếu bạn đưa nhầm nguồn 5V (không hẳn là 5V, đại khái là mức cao) vào chân VSS thì PIC của bạn đã hỏng rồi đấy, còn các chân khác thì các bạn có thể dưa vào đó VDD hay GND gì cũng chăng sao cả.

Bác giàu quá nhỉ?Nhưng mà thế mới thể hiện quyết tâm học pic ,hihihih

nhoczin
18-04-2009, 11:32 PM
Mình nghĩ bạn nói hơi quá về việc cháy hơn chục con, mình có con 877a thỉnh thoảng lại cắm ngược nguồn, bị ngắn mạch suốt mà vẫn chạy OK đấy thôi. Vừa rồi mạch của con 88 bị ngắn mạch khoảng 10' nóng bỏng tay, mình rút ra để nguội lại chạy OK.

hoc_picpicpic
19-04-2009, 11:06 AM
mình thỉnh thoảng cũng cắm lộn pic thấy không chạy , nhắc ra cắm lại vẫn chạy bình thường có sao đâu