PDA

View Full Version : Xin ý kiến về logo mới của picvietnam

falleaf
28-02-2006, 06:33 PM
Để chuẩn bị cho việc phát triển hoạt động, và chính thức công nhận các mod trong thời gian 4 tháng tới đây, sau khoá đào tạo.

PIC Vietnam đã chuẩn bị một logo mới, hoàn toàn do người Việt Nam thiết kế, không lấy hình ảnh logo của Microchip nữa.

Tuy nhiên, picvietnam là diễn đàn của tất cả mọi người, cho nên,trước khi thay đổi logo, F muốn xin ý kiến của anh em về logo mới này.

Đây là hình ảnh logo và hình ảnh góc diễn đàn mới:

http://i32.photobucket.com/albums/d28/picvietnam/vbulletin3_logo_white.jpg

http://i32.photobucket.com/albums/d28/picvietnam/picvietnamlogo.jpg

falleaf
28-02-2006, 06:34 PM
Rất mong ý kiến đóng góp của mọi người cho việc sử dụng logo này.

Chúng ta sẽ chính thức sử dụng logo này là logo của diễn đàn, nếu mọi người nhiệt tình đồng ý.

Rất mong ý kiến đóng góp

Chúc vui

namqn
28-02-2006, 06:39 PM
Phần chữ PIC thì tốt rồi, còn phần chữ Vietnam, F giải thích thêm về ý nghĩa xem. Anh thấy nó vẫn còn hơi đơn điệu, nhưng khá hơn hiện giờ.

Thân,

rmitoday
28-02-2006, 07:09 PM
Theo em nghĩ bác nên thêm hình 1 con PIC hoặc chiếc lá làm background .

caonam
28-02-2006, 10:33 PM
uh, chữ PIC và VN có vẻ lạc lõng với nhau quá! nên có cái gì liên kết chúng lại, chữ VN nên cách điệu cho giống cái gì thuộc về điện tử chẳng hạn! Biểu tượng hiện tại của diễn đàn là đẹp rồi! có chữ M rất hợp ... "cảnh"!

linhnc308
28-02-2006, 10:58 PM
Em xin có ý kiến:
- Chữ PIC thì ổn rồi,, em cũng khôgn bình luận về chứ VN
- Vì chúng ta làm việc liên quan đến IC nên theo em cho thêm con IC vào để trang điểm.
-Nền logo màu trắng hơi đơn điệu, tìm thứ gì trang trí thì đẹp hơn

AFH
01-03-2006, 12:52 AM
hơ hơ... cá nhân em thấy cả chữ PIC và chữ vietnam đều......... xấu.
:D :D :D
Lý do?
vì để ý một chút các bạn sẽ thấy rằng hầu hết các logo trên thế giới từ nổi tiếng tới vô danh tiểu tốt đều rất tránh sử dụng đồ họa 3D cho Logo. Hơn nữa, cái màu vàng của chữ PIC xấu mù.
Chữ Vietnam thì xấu thuần túy thôi, với lại đứng hơi vô duyên. :D
AFH

ngohaibac
01-03-2006, 07:39 AM
Cái logo đó trông không ổn lắm. Như mọi người phân tích rồi, em thấy rằng nó trông hơi đơn điệu.

Đề nghị anh thiết kế lại và lại đưa ra xem xét tiếp. Chứ cái đó mà để lên làm logo thì không đẹp đâu.

hpecom
01-03-2006, 08:10 AM
Theo mình: chữ PIC nên vẽ 2D, độ cao 3 chữ bằng nhău, đầu chữ P nghiêng sang trái, đầu chữ C nghiêng sang phải, không để bóng. Còn chữ VietNam không nên quá dài và nên để màu cờ sắc ...chữ. Nền trắng nên thay bằng một con PIC vẽ dưới dạng họa tiết. Đơn giản chân phương. Khi in trắng đen vẫn đẹp.

forgetmenot
01-03-2006, 10:21 AM
Em chỉ có 1 ý kiến thêm vào chỗ này thôi.Nói ra thì là hơi "mê tín" một chút nhưng em thích đi lên chứ kô thích đi xuống, hihi, có nghĩa là chữ PIC nên đi từ nhỏ đến lớn chứ kô nên đi từ lớn đến nhỏ:rolleyes:

ntc
01-03-2006, 07:36 PM
Không ổn. Không ổn tí nào.:o

noisePIC
02-03-2006, 02:39 AM
Lạ nhỉ? Em thấy cái logo hiện thời đang rất đẹp ấy chứ.
+ Có biểu tượng của microchip ( thằng tây mà xem nó cũng biết forum về PIC rồi)
+ Có URL
+ Có PIC Viet Nam
Em thấy để nguyên là đẹp nhất, dù sao nó cũng tồn tại khá lâu rồi đi vào lòng người rồi ấy chứ 2D,3D màu mè..như kiểu 4rum về hội họa mỹ thuật thì chán.
Phương châm của em là đơn giản - hiệu quả.
Do vậy: Giữ nguyên như cũ là đẹp nhất.

falleaf
02-03-2006, 03:00 AM
Việc thiết kế lại logo là cần thiết. Thực ra, H bổ sung lại, đúng ra đây chỉ là banner của diễn đàn, cho nên việc sử dụng 3D cũng là ý đồ của người thiết kế.

Đây là phiên bản banner được sửa chữa lại.

Bởi vì banner của picvietnam, thì không thể đi "ăn cắp" hình ảnh logo của Microchip để làm hình ảnh của mình được. Trên cái logo M đó, có chữ R = registered (đã được đăng kiểm). Vậy nên, chúng ta về nguyên tắc không được phép sử dụng.

Chính vì vậy, rất cần phải thiết kế một logo và phải thiết kế để dùng lâu dài luôn.

Ý F cũng muốn là làm 2D để cho sau này, nếu có dùng đưa lên các diễn đàn khác, hoặc anh em pic chúng ta có làm ra một sản phẩm gì đó, thì chúng ta vẫn có thể đưa logo vào được. Chứ còn banner không thôi thì cũng chưa ổn lắm. Nhất là sau này khi chúng ta tổ chức hội thảo, dán decan... thì đúng là gặp vấn đề.

Chúc vui.

nhh
02-03-2006, 09:53 AM
Anh F có thể giải thích ý nghĩa tại sao cả chữ pic và màu nền đều vàng cả vậy.Em thấy màu này không ổn!

falleaf
02-03-2006, 09:59 PM
how about this?

falleaf
02-03-2006, 10:04 PM
Thông báo sơ bộ rằng, đây là các logo do một em học design ở Đức thiết kế, em ấy muốn thiết kế giúp chúng ta thôi.

Cho nên, em ấy làm ra rất nhiều hình ảnh. Từ các hình ảnh này, các bạn có thể chọn lựa và cho thêm ý kiến đóng góp. Thời gian này F tập trung giải quyết các vấn đề chuẩn bị cho việc phát triển trước, thời gian sau chúng ta sẽ quay lại vấn đề chuyên ngành hơn.

Chúc vui.

hpecom
04-03-2006, 11:30 AM
Trời ơi! ai mà vẽ đẹp thế!
Mình thích nhất cái nằm ở góc trên bên phải.
Logo vừa giống các lát bán dẫn, vừa giống lưỡng cực (thuyết âm dương ..hì hì) mà chữ Việt Nam lại được tôn trọng hơn.

root
04-03-2006, 12:20 PM
Ca´i logophi´a tre^n,be^n phai ne^´u co´ the^ thi` la`m ma`u xanh nhu' ca´i o du'o'´i no´ , thi` se de.p lam.

falleaf
05-03-2006, 01:52 PM

Đã thay đổi một chút rồi đây

falleaf
05-03-2006, 01:55 PM

mafd_47a
05-03-2006, 02:57 PM

Đã thay đổi một chút rồi đây

Em thấy cái này đẹp lắm. Làm logo được đấy ạh.

Mọi người thấy thế nào

falleaf
05-03-2006, 02:57 PM
Như cái này thì F thấy chữ PVN được tích hợp trong cái nền cờ đỏ sao vàng, giống như lửa, giống như đầu rồng, giống nnnnnn gì đó... chẳng biết, ai thấy thêm gì thì tám vào hehehe..

Liệu cái này có thể dùng làm logo không?

Tuy nhiên, cái vấn đề F đang băn khoăn là liệu đường nét nó quá phức tạp không? F đang nghĩ đến việc sau này khi mình tổ chức hội thảo về PIC, thì dán cái logo này lên, nó sẽ dễ dàng cho việc dán đề can hoặc là trang trí không, cái đuôi nó rất dễ sứt ra...

Mọi người tiếp tục cho ý kiến đóng góp nhé.

Việc thiết kế banner trên cái nền này thì em DH này sẽ tiếp tục thiết kế tiếp theo.

Sau khi mọi người chọn xong, F sẽ bật mí cho các bạn biết người thiết kế của chúng ta là ai :).

Đây là một em nhỏ học kinh tế ở Munich - Đức, sở thích của em là thiết kế.

Em này rất nhỏ, và rất rất nhỏ, 1987...

Chúc vui

falleaf
08-03-2006, 03:31 AM
Cái banner đang được sửa chữa dần, hiện nay phiên bản thử được upload lên để các bạn xem màu sắc và hình ảnh sơ bộ..

Nếu không ai có ý kiến gì thì F sẽ tiến hành để làm cái banner với kích thước đúng và sẽ lựa chọn cái banner này .

Chúc vui.

ngohaibac
08-03-2006, 08:54 AM
Anh F ơi.

Em thấy cái banner của diễn đàn hình như có cái gì không cân xứng anh ạ. Hôm qua em nhìn cảm thấy có cái gì không ổn, giờ mới nghĩ ra. Đó là bên phải có hình con IC, vậy bên trái có nên thêm một cái gì đó không anh?

Còn cái biểu tượng PICVietnam đó , em nghĩ là không nên cho viền vào, để cho nó hoà cả vào màu nền thì đẹp hơn, như là sóng xuất phát từ trong ra hoà vào màu xanh của trời vậy :D

Để xem mọi người góp ý thế nào rồi em góp ý tiếp.

Khách Viếng Thăm
08-03-2006, 05:56 PM
Duyệt đi! Nhìn cũng có khí thế lắm. Nhưng mà cái con IC nằm bên phải nó chung chung quá. Có cái hình con IC nào đẹp hơn liên quan tới PIC không.

Dân điẹn tử bình loạn về mỹ thuật nghe mắc cười dễ sơ.

namqn
08-03-2006, 06:17 PM
Còn cái biểu tượng PICVietnam đó , em nghĩ là không nên cho viền vào, để cho nó hoà cả vào màu nền thì đẹp hơn, như là sóng xuất phát từ trong ra hoà vào màu xanh của trời vậy :D
Nhưng chữ PIC VIETNAM là màu xanh, để hòa vào cái nền trời màu xanh chắc chẳng còn trông thấy chữ nữa.

Ý kiến của tôi: Con IC nên là một con PIC. Còn banner không nhất thiết là phải thật cân xứng, thông thường thì không cân xứng nhìn đẹp hơn là cân xứng.

Thân,

Hard
09-03-2006, 02:29 PM
Hi,
Theo tui thì logo là một biểu tượng gì đó mang tính chất đại diện cho một tổ chức, một lĩnh vực hoạt động, vv... nói chung là mang tính chất biểu tượng. Vì vậy phải đơn giản, dể hiểu, thể hiện được cá tính và đảm bảo được độ đẹp và hài hòa. Trong phạm vi này, tui cho rằng, chữ Việt Nam cần phải rõ ràng, đứng đắn thể hiện được tính nghiêm túc, lòng tự hào dân tộc. Còn ta nên cách điệu chữ PIC thế nào đó cho hài hòa để quyện với chữ Việt Nam. Tui nghĩ không nên thêm vào các biểu tượng khác (như cái đầu rồng mà các bác nói ý) làm rắc rối bởi vì bản thân chữ pic Việt Nam đã là dài rồi. Các bác muốn đầu rồng hay đầu gì thì nên cách điệu chữ PIC thành thứ đó.
Tui có nhược điểm là chê giỏi nhưng làm không giỏi như chê, mong các bác bỏ qua.
Xin chúc các bác sớm có được một logo xứng đáng với cái Tầm của diễn đàn.
Thân ái.

ntc
16-03-2006, 11:26 AM
Đúng là sau một thời gian nhìn ngắm, em thấy cái khung bọc quanh chữ PIC VIETNAM nó .. kì kì như thế nào á. Về ý nghĩa của cái khung chắc cũng không có gì rõ rệt. Để cho nó hòa vào cái nền đằng sau thì đẹp hơn.

nhh
17-03-2006, 06:27 PM
Hi Hi...Đồng ý với bác Chính!
Không những kì kì mà theo em nó còn rất xấu nữa à!Màu trắng trên nền xanh,hình như nó đứt gãy quá nhanh,ko liên tục,nên nhìn cảm thấy khó chịu!

Ăc ặc....Cái vụ logo này mệt quá ....ko ý kiến nữa quá...!