PDA

View Full Version : Xin hỏi về current transformer (CT)

ketxanh
29-11-2008, 12:16 AM
Em đang có cái CT của YASIN, mà không biết kết nối ra sao với hai cái đầu K và L,tới ngõ vào analog của pic để do dòng điện. xin mọi người cho ý kiến để em tham khảo

namqn
29-11-2008, 12:26 AM
Em đang có cái CT của YASIN, mà không biết kết nối ra sao với hai cái đầu K và L,tới ngõ vào analog của pic để do dòng điện. xin mọi người cho ý kiến để em tham khảo
Bạn post hình chụp của linh kiện đó lên đây để mọi người xem thử. Current transformer và current transducer đều viết tắt là CT, nhưng cách sử dụng thường khác nhau.

Nếu là current transformer, bạn cần một điện trở giá trị thấp nối với hai đầu ngõ ra của nó. Và chú ý là bạn chỉ có thể đo dòng điện xoay chiều với current transformer.

Thân,

ketxanh
29-11-2008, 08:54 AM
Đây là hình linh kiện của em, xin các bác cho em ý kiến về cách sử dụng. Em xin thành thật cảm ơn lắm lắm.

namqn
29-11-2008, 05:20 PM
Đây là hình linh kiện của em, xin các bác cho em ý kiến về cách sử dụng. Em xin thành thật cảm ơn lắm lắm.
Thiết bị của bạn đúng là current transformer (máy biến dòng), có tỷ số biến đổi là 500:5 (sơ cấp 500 A sẽ cho thứ cấp 5 A). Máy biến dòng này thường được dùng với các đồng hồ đo tiêu chuẩn có thang đo 5 A (hiệu dụng).

Sơ cấp của bạn chỉ là một dây to (500 A) đi xuyên qua lỗ trống, chẳng hạn từ trên xuống dưới (như trong hình P1310690.jpg). Khi đó, cực dương quy ước của thứ cấp là cực phía trên (đang có dây xanh sọc trắng nối vào), với chiều dương quy ước của sơ cấp là từ trên xuống.

Tải tối đa của máy biến dòng là 15 VA, nghĩa là điện áp tối đa trên điện trở cảm nhận dòng của mạch thứ cấp là 3 V. Như vậy, điện trở cảm nhận dòng có giá trị tối đa là 3 V/5 A = 0.6 ohm.

Thân,

ketxanh
29-11-2008, 06:49 PM
Cảm ơn Trưởng lão đã khai sáng giúp em

lion
29-11-2008, 11:49 PM
Em nghĩ khác Bác namqn

em nhìn thấy có mỗi 2 đầu điện K & L

em nghĩ cái biến áp dòng này là 1 dạng biến áp tự ngẫu . Nó được sài cho điên 220V /50Hz (60Hz) .

tức là khi cho điện áp vào cực K thì đầu ra L sẽ có điện
áp > 220V .

nó hoạt động giống như cái chấn lưu trong bóng đền típ

namqn
30-11-2008, 12:09 AM
Em nghĩ khác Bác namqn

em nhìn thấy có mỗi 2 đầu điện K & L

em nghĩ cái biến áp dòng này là 1 dạng biến áp tự ngẫu . Nó được sài cho điên 220V /50Hz (60Hz) .

tức là khi cho điện áp vào cực K thì đầu ra L sẽ có điện
áp > 220V .

nó hoạt động giống như cái chấn lưu trong bóng đền típ
Tùy bạn thôi. Tôi được học thiết kế current transformer cách đây hơn 10 năm, tin rằng vẫn còn nhớ được những kiến thức nền tảng.

Thân,

ketxanh
30-11-2008, 10:50 PM
có lẽ bác lion nhầm lẫn, đây là biến dòng chứ không phải biến áp. minh đã thấy người ta sử dụng nó để đo dòng điện cảm ứng. mình nghĩ bác namqn nói đúng rồi đó

duykhanhdn
01-12-2008, 06:18 PM
[QUOTE=ketxanh;20985]có lẽ bác lion nhầm lẫn, đây là biến dòng chứ không phải biến áp. minh đã thấy người ta sử dụng nó để đo dòng điện cảm ứng. mình nghĩ bác namqn nói đúng rồi đó[
ĐÓ là biến dòng thứ thiệt đó. Nhất trí với bác Nam

duykhanhdn
01-12-2008, 06:21 PM
[QUOTE=ketxanh;20985]có lẽ bác lion nhầm lẫn, đây là biến dòng chứ không phải biến áp. minh đã thấy người ta sử dụng nó để đo dòng điện cảm ứng. mình nghĩ bác namqn nói đúng rồi đó[
ĐÓ là biến dòng thứ thiệt đó. Nhất trí với bác Nam

Dùng CT của EMIC cho chính xác

ketxanh
01-12-2008, 10:01 PM
[QUOTE=duykhanhdn;21014]

Dùng CT của EMIC cho chính xác

bạn biết loại nào nhỏ nhỏ xinh xinh hơn không?chứ loại mình có hơi bự