PDA

View Full Version : nhờ giúp đỡ về động cơ bước

beanwin
29-11-2008, 08:23 PM
Chào các bác, em dùng động cơ bước (loại 1.8 độ/bước, 5.7V/phase, 1.5A) để điều khiển anten xoay 20 vị trí hết một vòng (360 độ). Khi em cho xoay thì do quán tính nên nó mới chỉ xoay 14 vị trí đã hết một vòng. Vậy em muốn hỏi các bác trên thị trường có bán thiết bị nào gắn vào động cơ để điều khiển chính xác không? nếu không có thì các bác tư vấn giúp em về giải pháp khắc phục hiện tượng trên nhé. Em xin chân thành cám ơn!

nmhai
29-11-2008, 10:17 PM
Chào các bác, em dùng động cơ bước (loại 1.8 độ/bước, 5.7V/phase, 1.5A) để điều khiển anten xoay 20 vị trí hết một vòng (360 độ). Khi em cho xoay thì do quán tính nên nó mới chỉ xoay 14 vị trí đã hết một vòng. Vậy em muốn hỏi các bác trên thị trường có bán thiết bị nào gắn vào động cơ để điều khiển chính xác không? nếu không có thì các bác tư vấn giúp em về giải pháp khắc phục hiện tượng trên nhé. Em xin chân thành cám ơn!

Để điều khiển chính xác thì bạn phải điều khiển vòng kín, hoặc nếu điều khiển vòng hở thì bạn phải có giải thuật. chứ chỉ xuất xung cho động cơ bước mà không chú ý đến tải của nó thì rất khó điều khiển chính xác. Bạn có thể lên mạng tìm kiếm các phương pháp điều khiển động cơ bước vòng kín, bạn sẽ thấy được cách điều khiển của nó, và bạn có thể áp dụng cho vòng hở được.

beanwin
30-11-2008, 09:47 AM
Cám ơn bác nmhai rất nhiều, không có bác thì em không biết đằng nào mà làm. Em đang định sử dụng cách là cứ xuất xung cho động cơ quay được 18 độ thì lại xuất xung cho quay ngược lại delay trong khoảng thời gian ngắn để ghim quán tính động cơ. Em sẽ đọc phần mà bác đã giới thiệu. Nếu bác có tài liệu về vấn đề này thì post lên cho em xin nhé.

tivoi
30-11-2008, 01:17 PM
Nếu tải nặng thì phải dùng hộp số thôi ah, mấy cái anten quay ngoài thị trường cũng phải xài hộp số mà

beanwin
30-11-2008, 09:28 PM
Mình thực sự không để ý anten trên thị trường dùng hộp số, nếu quả vậy thì tốt rồi. cái mà mình đang dùng cũng tìm nhiều giải pháp về giải thuật, như: xuất xung cho quay sang một vị trí sau đó xuất ngay xung ngược để ghim lại, tuy cũng hạn chế được nhưng không đáng kể. Giải pháp như bác nmhai tư vấn thì đang tìm tài liệu đọc nhưng chưa tìm được. Xin cám ơn bác tivoi, nếu còn ý kiến nào hay mong các bác chỉ giáo nhé.

tivoi
30-11-2008, 09:48 PM
1 cái nửa nếu cho motor xuất phát tốc độ cao, dừng ngay lập tức sẽ chịu quán tính lớn, vậy cho tăng tốc từ từ giảm tốc từ từ sẽ ko bị nựa

best regard

beanwin
30-11-2008, 11:59 PM
Vâng xin cám ơn bác tivoi, em sẽ thử phương án này. Nếu bác có sưu tầm được mạch điện hay cấu tạo về cơ khí của bộ điều tốc tivi trên thị trường thì cho em xin nhé.