PDA

View Full Version : Động cơ 3 dây nguồn, 10 dây encoder ? Help!

dvnccbmacbt
01-12-2008, 03:21 PM
Chào mọi người!

Mọi người cho em hỏi về loại động cơ này. Cái động có này có 3 dây nguồn : trắng , đen , đỏ. Còn encorder thì có 10 dây, chắc là có 2 dây nguồn, còn 8 dây kia thì chịu. Thầy em bảo là hình như encoder dùng cảm biến từ gì đấy…? Em cũng không rõ nữa. Thầy bảo về tự nghiên cứu. Hic. Em chẳng hiểu cái động cơ này. Không biết có ai đã từng làm việc với cái động có tương tụ thế này không, cho em lời khuyên với!

Em cảm ơn nhiều !

nmhai
01-12-2008, 03:46 PM
Mình nghĩ động cơ của bạn là động cơ 3 phase, có thể là AC 3 phase hoặc brushless DC 3 phase. Còn phần đuôi có thể là encoder: V+, GND, A, /A, B, /B, Z, /Z, 2 dây PTC nữa chẳng hạn. cũng có thể là resolver or hall. Chắc bạn phải tra trên mạng thôi hoặc đưa hình cụ thể, chứ chỉ nói sơ qua như thế thì cũng khó biết.

dvkkt
01-12-2008, 08:46 PM
Cũng có thể là ac servo, mình đoán vậy, có xem sơ qua mặc dù chưa sờ.

dvnccbmacbt
01-12-2008, 09:24 PM
thầy em bảo nó là cái DC. Chắc là cái BLDC rồi. Cảm ợn moi người nhiều. Không biết ai có cái datasheet của cái BLDC nào không? cho em xin với. em tim mãi không ra!. Thanks mọi người nhiều.

nhatson.elec
01-12-2008, 10:31 PM
Nếu có mã hiệu thì dễ kiếm hơn, encoder thì nên mở ra xem cấu tạo và số hiệu, may ra sẽ tìm được thông số

nhatson.elec
01-12-2008, 10:35 PM
Nếu là động cợ Brushless DC thì có thể nghiên cuu tài liệu này
http://ww1.microchip.com/downloads/en/AppNotes/00885a.pdf