PDA

View Full Version : Dùng nhiều kênh ADC của PIC để đo

ketxanh
02-12-2008, 10:19 PM
Xin hỏi mọi người rằng, nếu trong một chương trình cho PIC mà mình muốn dùng nhiều kênh ADC để đo thì mình phải có ý tưởng sao ta?????????????????. Em đang bị bí chõ này, sài một kênh thì em làm được rồi mà nhiều kênh thì em làm hoài mà không được

nguyenquoctoan
02-12-2008, 11:05 PM
bạn xài kênh 0 thì set kênh 0 ,muốn xài thêm kênh 1 thi set thêm, pic có 1 số kênh đó AN0,AN1,AN2..
setup_adc_ports(AN0);
set_adc_channel(0); //kenh 0 chan so2

setup_adc_ports(AN1);
set_adc_channel(1); //kenh 1 chan so3

linhnc308
03-12-2008, 09:40 AM
Tại một thời điểm bạn chỉ có thể đọc được một kênh ADC vì trong PIC có một bộ ADC mà thồi, việc có nhiều kênh chẳng qua là PIC dùng thêm bộ MUX tương tự để lấy dữ liệu từ các kênh khác nhau đưa vào ADC và đo. Để đọc nhiều kênh ADC liên tiếp nhau, bạn có thể code như sau:

Khai báo biến

#define MAX_CH_ADC 8
int8 adc_buffer[MAX_CH_ADC];

// Hàm đọc nhiều kênh ADC

void read_mult_adc(int8 Num_Ch){
int8 i;
for(i=0;i< Num_Ch;i++){
set_adc_channel(i); //kênh adc thứ i
delay_us(10); // Sau khi set kênh thì cần đợi 10us, đọc help CCS phần về adc
adc_buffer[i]= read_adc();
}
}

Đoạn code trên sẽ đọc adc 8bit về. Nếu muốn đọc adc 10bit thì khai báo mảng adc_buffer là 16bit và thiết lập ADC hoạt động ở chế độ 10bit (ngay dưới code #include, thêm #device adc=10)
Khi không đọc các kênh liên tiếp nhau, bạn dùng hàm set_adc_channel(ten_kenh_adc); delay_us(10); để chuyển đổi đến kênh adc cần đo và gọi hàm read_adc() để lấy giá trị kênh đó về, lưu vào buffer.

ketxanh
03-12-2008, 10:45 AM
Cảm ơn bac Linhnc308 nhiều. Nhờ bác em đã làm được rùi, bữa nào em làm hoàn thiện em sẽ post bài của em lên để mọi người cùng tham khảo.