PDA

View Full Version : Thắc mắc về MPLAB ICD2.Mong nhận được ý kiến của diễn đàn!

ngocnguyencdt04
04-12-2008, 04:20 PM
Mình đang tiếp xúc với bộ Kit dsPICDEM 1.1 Plus Development, chip là con 30F6014A, mạch nạp MPLAB ICD2. Vì lý do ngoài ý muốn mà mình không có nhiều thời gian để khai thác bộ Kit với một trình biên dịch bài bản như MPLAB , do đó mình tìm đến MikroC.
Vấn đề thắc mắc của mình là làm sao nạp được file .hex do MikroC biên dịch bằng mạch nạp MPLAB ICD2 !?
Hay: MPLAP ICD2 có nạp được file .hex với đường dẫn bất kỳ được không?
Mình là lính mới, mong được sự ý kiến của diễn đàn!

namqn
04-12-2008, 05:04 PM
Mình đang tiếp xúc với bộ Kit dsPICDEM 1.1 Plus Development, chip là con 30F6014A, mạch nạp MPLAB ICD2. Vì lý do ngoài ý muốn mà mình không có nhiều thời gian để khai thác bộ Kit với một trình biên dịch bài bản như MPLAB , do đó mình tìm đến MikroC.
Vấn đề thắc mắc của mình là làm sao nạp được file .hex do MikroC biên dịch bằng mạch nạp MPLAB ICD2 !?
Hay: MPLAP ICD2 có nạp được file .hex với đường dẫn bất kỳ được không?
Mình là lính mới, mong được sự ý kiến của diễn đàn!
MPLAB ICD 2 sử dụng MPLAB IDE làm giao diện trên host PC. Do đó, vấn đề của bạn thực ra liên quan đến việc MPLAB IDE có lấy được mã chương trình trong một tập tin .hex do một trình biên dịch bên ngoài MPLAB IDE tạo ra hay không. Câu trả lời là được.

Sau khi đã dùng mikroC để biên dịch chương trình và tạo ra được tập tin .hex, bạn vào MPLAB IDE và chọn lệnh "Import ..." từ mênu "File". Khi đó, bạn có thể dùng hộp thoại để di chuyển đến thư mục có chứa tập tin .hex của bạn, và chọn tập tin cần import vào MPLAB IDE. Sau đó thì bạn có thể thiết lập lại cấu hình (nếu cần thiết) bằng lệnh "Configuration Bits ..." trong mênu "Configure", và chọn MPLAB ICD 2 làm mạch nạp bằng lệnh "Select Programmer>MPLAB ICD 2" trong mênu "Programmer".

Sau đó thì bạn có thể dùng các lệnh trong mênu "Programmer" hay các nút bên phải cùng của thanh công cụ để thực hiện các thao tác xóa, đọc, hay nạp chương trình và các dữ liệu khác của PIC/dsPIC.

Thân,

ngocnguyencdt04
05-12-2008, 07:31 PM
Mình rất cảm ơn sự chỉ dẫn rất chi tiết của anh namqn. Cảm ơn diễn đàn!

picthanh
06-10-2009, 06:24 PM
chào các anh, cho em hỏi mạch ICD2 có nạp dc co pic16F727 không ? Em mới lấy con pic16F727 về , đang làm mạch demo M-touch nhưng mà loay hoay sáng giờ ko nạp dc. mach nạp ICD2 thì ko nhận dc chip, em làm mạch demo theo bác kimhuynguyen : http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=4633 .
Tình hình trên phần mềm MPlap IDE V8.36. thông báo như sau:
Connecting to MPLAB ICD 2
...Connected
Setting Vdd source to MPLAB ICD 2
ICDWarn0020: Invalid target device id (expected=0x90, read=0x0)
...Reading ICD Product ID
Running ICD Self Test
...Passed
MPLAB ICD 2 ready for next operation
Reading...
ICDWarn0052: MPLAB ICD 2 cannot validate a target device. Please make sure that the target device is connected and properly powered. Select "OK" to continue, or "CANCEL" to abort the operation
ICD0200: Operation Aborted (Warning 52).
...Read Failed
.
Mong các bác chỉ giáo.

namqn
06-10-2009, 06:40 PM
chào các anh, cho em hỏi mạch ICD2 có nạp dc co pic16F727 không ? Em mới lấy con pic16F727 về , đang làm mạch demo M-touch nhưng mà loay hoay sáng giờ ko nạp dc. mach nạp ICD2 thì ko nhận dc chip, em làm mạch demo theo bác kimhuynguyen : http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=4633 .
Tình hình trên phần mềm MPlap IDE V8.36. thông báo như sau:
Connecting to MPLAB ICD 2
...Connected
Setting Vdd source to MPLAB ICD 2
ICDWarn0020: Invalid target device id (expected=0x90, read=0x0)
...Reading ICD Product ID
Running ICD Self Test
...Passed
Reading...
ICDWarn0052: MPLAB ICD 2 cannot validate a target device. Please make sure that the target device is connected and properly powered. Select "OK" to continue, or "CANCEL" to abort the operation
ICD0200: Operation Aborted (Warning 52).
...Read Failed
.
Mong các bác chỉ giáo.
Rất nhiều khả năng mạch đích của bạn có vấn đề, hãy kiểm tra xem các chân của đầu nối ICSP có bị chạm chập với ground hay không (đã từng xảy ra với sinh viên của tôi).

Thân,

picthanh
07-10-2009, 10:17 AM
bác Namqn ơi ! em đã kiểm tra rất kỹ nhưng cũng ko kết nối dc, kết quả cũng như trên. Các chân reset, clock, data của đầu nối ICSP ko hề bị chạm mass hay chạm nguồn 5V. có bác nào đã làm thử mạch M-touch trên và bị tình trạng giống em xin chỉ giáo.

picthanh
07-10-2009, 10:39 AM
Em có mắc thêm con led vào chân clock để kiểm tra, mỗi lần em nhấn read target device trên Mplap IDE thì con led sáng lên 1 cái. chứng tỏ chân Clock ko bị chập với mass. có khi nào con 16F727 của em bị tiêu rồi ko.