PDA

View Full Version : Thiết kế mạch kích relay, nhờ các bạn xem và góp ý

tdungk7
08-12-2008, 09:36 PM
Mình mới làm một mạch relay, 3 relay 5V và 2 relay 12V bằng proteus. Yêu cầu đơn giản là dùng PIC kích vào chân điều khiển thì relay đóng lại, vậy thôi. Tiếp điểm relay chịu áp 220V AC, dòng 2A.

Mong các bạn góp ý mạch có khuyết điểm gì không để mình đi ủi mạch hihi

anh_gioi
09-12-2008, 12:39 PM
mạch có vẻ không có gì. chỉ cần lấy giá trị điện trở chân B cho hợp lý.
nếu dùng vi điều khiển điều khiển thì thêm 1 con cách ly nữa.

tdungk7
09-12-2008, 01:35 PM

Cám ơn anh. Em dùng PIC 16F877A kích trực tiếp vào các chân điều khiển của mạch trên, không biết có bị nhiễu không ạ?

Cách ly quang Opto thì em có biết, nhưng không rõ thường xài loại nào (không biết tên). Em muốn tìm loại Opto4 chân mà lại không có trong thư viện Proteus (toàn loại 6 chân với 8 chân thấy ghét quá).

Nhờ các bác góp ý giúp, em xin cám ơn

anh_gioi
09-12-2008, 09:08 PM
opto dùng con C817 chắc rẻ rồi. trong thư viện ko có con 4 chân nhưng khi làm mạch in bạn cứ kéo con 6 chân ra rồi mắc cỹng được(lưu ý mắc cho đúng chân với con 4 chân.)

love_ac
11-12-2008, 07:03 AM
anh giỏi muốn cách ly làm gì nhỉ.Đúng là phải chọn điện trở cho cẩn thận

tdungk7
11-12-2008, 05:20 PM
Chào các anh. Em đã làm xong mạch này rồi.

Em bị một vấn đề sau:

Em dùng relay để đóng một Contactor 220V (contactor chạy không tải). Kích trực tiếp bằng PIC16F877A.

Khi nhấn nút đóng relay thì không sao, nhưng khi nhấn nút ngắt relay để ngắt contactor ra thì PIC thỉnh thoảng bị reset. Nếu chạy relay không nối đến contactor thì không sao.

Theo các anh thì có phải do nhiễu từ contactor? Có nên dùng cách ly optocoupler không ạ? Và mạch opto như thế nào thì chống nhiễu tốt nhất (xin các anh tài liệu hoặc địa chỉ web tham khảo về cái này vì em cũng gà mờ lắm chưa làm bao giờ).

Mong được các anh chỉ bảo, em xin cám ơn

tdungk7
11-12-2008, 05:23 PM
Tái bút: các anh có biết tài liệu nào (tiếng việt, tiếng anh) về các linh kiện và sơ đồ điện tử công nghiệp không chỉ giúp em với. Trường em có dạy môn này, tuy nhiên chẳng có kỳ nào được học vì sinh viên đăng ký quá ít nên không mở lớp. Tài liệu của trường thì không có (hay là em tìm không ra)

knansin
20-12-2008, 04:02 PM
các anh chi giúp em với: em muốn làm mạch đèn led đơn giản (vì mới học muốn thực hành làm mạch ) chỉ can cổng logic thôi và vài chip nhè nhẹ nhưng em ko biêt ki hiệu nào của nó cả...vidu như cổng AND.or,,,khi đi mua em ko noi cho nguoi bán hiểu đuoc.chi giup em lam mach voi.em rat ham...rat cam ơn các anh

quyen.dt
22-12-2008, 12:58 PM
bạn muốn mua con tích hợp 4 cổng and thì mua con ic 7408 tích hơp cổng or thì mua con ic 7432 các ic này có tất cả 14 chân chứa 4 cổng hai chân 14+5v, chân 7mass 0v các chân còn lại là in và out của cổng

quyen.dt
22-12-2008, 01:02 PM
mach thiết kế của bạn tdungk7 tôi thấy cũng hay nhưng sao bạn không gắn giữa mối nối BE của transistor 1con điện trở 4.7k để chống nhiễu nhỉ

quyen.dt
22-12-2008, 02:56 PM
sao bạn không dùng triac hoạt scr kích mà dùng rơle vậy ,mình thấy rơle đóng mở tiếp điểm thường xuyên sẽ không tốt đâu, bạn dùng triac 3A giá tiền cũng như một rơ le nhưng quá trình làm việc rất tốt không gây tiếng động như rơ le, chỗ transistor bạn hãy gắn giữa mối nối BE một điện trở 4,7k chống nhiễu mạch sẽ tốt hơn đấy

tdungk7
23-12-2008, 08:33 AM
sao bạn không dùng triac hoạt scr kích mà dùng rơle vậy ,mình thấy rơle đóng mở tiếp điểm thường xuyên sẽ không tốt đâu, bạn dùng triac 3A giá tiền cũng như một rơ le nhưng quá trình làm việc rất tốt không gây tiếng động như rơ le, chỗ transistor bạn hãy gắn giữa mối nối BE một điện trở 4,7k chống nhiễu mạch sẽ tốt hơn đấy

Chào bạn. Theo mình biết thì dùng linh kiện khóa bán dẫn khi ở trạng thái tĩnh đóng hoặc ngắt đều bị tổn hao công suất, dòng càng lớn tổn hao càng lớn và tản nhiệt càng lớn. Do đó thực tế người ta dùng relay.

Mình cũng không biết nhiều về điện tử nên không hiểu nguyên lý chống nhiễu khi mắc điện trở nối giữa B-E. Trong các mạch kích cho MOSFET mình cũng có thấy điện trở mắc G-S (hình như vậy) mà không hiểu để làm gì? hình như mắc vậy sẽ làm lài xung kích phải không?

Xin các bác giải đáp giúp./

quyen.dt
23-12-2008, 12:43 PM
khi mức logic đầu vào của bạn ổn định nhưng từ trường và sóng ngoài sẽ tác động trực tiếp lên mức logic đó và sẽ gây nhiễu cho mạch điện, điện trở thoát mass đó sẽ có nhiệm vụ ổn định mức logic, để chống nhiễu cho mạch điện đó mà

tdungk7
23-12-2008, 04:05 PM
khi mức logic đầu vào của bạn ổn định nhưng từ trường và sóng ngoài sẽ tác động trực tiếp lên mức logic đó và sẽ gây nhiễu cho mạch điện, điện trở thoát mass đó sẽ có nhiệm vụ ổn định mức logic, để chống nhiễu cho mạch điện đó mà

Bạn có thể giải thích rõ hơn không? Mình chưa hiểu được.

Giả sử mình đang kích mức 1 là 5V ở chân kích. Vậy áp trên mối nối B-E khoảng 0,7V. Theo như bạn nói thì nhiễu có thể làm áp 5V dao động giả sử chỉ còn 2V, dẫn đến áp trên mối nối B-E giảm xuống làm transistor ra khỏi vùng bão hòa.

Vậy nếu gắn thêm điện trở thoát mass có giúp điện áp B-E giữ ổn định 0,7V hay không?, và như thế nào?

Mong được bạn chỉ bảo.

hoangnguyen_qn
02-07-2009, 03:06 PM
để chống nhiểu bạn cần mắc thêm R=4.7k ở cực B.nhất thiết sử dụng nguồn relay phù hợp với nguồn dùng để kích.

levietvinh2605
28-11-2009, 11:00 AM
Chào các anh. Em đã làm xong mạch này rồi.

Em bị một vấn đề sau:

Em dùng relay để đóng một Contactor 220V (contactor chạy không tải). Kích trực tiếp bằng PIC16F877A.

Khi nhấn nút đóng relay thì không sao, nhưng khi nhấn nút ngắt relay để ngắt contactor ra thì PIC thỉnh thoảng bị reset. Nếu chạy relay không nối đến contactor thì không sao.

Theo các anh thì có phải do nhiễu từ contactor? Có nên dùng cách ly optocoupler không ạ? Và mạch opto như thế nào thì chống nhiễu tốt nhất (xin các anh tài liệu hoặc địa chỉ web tham khảo về cái này vì em cũng gà mờ lắm chưa làm bao giờ).

Mong được các anh chỉ bảo, em xin cám ơn
có một vấn đề bạn cần lưu ý là khi dùng relay kích một chiều để điều khiển xoay chiều như bạn vừa thiết kế sẽ bị nhiễu do mạng điện xoay chiều. Nhiễu nầy thường dẫn đến reset pic của bạn . Cách khắc phục đơn giản là bạn gắn thêm tụ 104 sát các chân nguồn của pic . Tốt nhất là gắn ngay trên PIC . Nếu như bạn có mạch nguồn có gắn 104 chống nhiễu thì nó vẫn bị nhiễu nếu không gắn trên Pic do trên board mạch chính của bạn có mạng điện xoay chiều. Bây h mình mới đọc nên mới góp ý. Hic hơi trể!

leemanhtuan
08-12-2009, 09:56 PM

Relay đã là linh kiện cách ly rồi, nên ko cần quan tâm cách ly làm j...lưu ý bạn nên chọn con Transistor PNP thì tốt hơn, vì khi nhấn nút Reset trên vdk sẽ làm tất cả các Port lên mức 1...dễ gây cháy nổ phía công suất(ví dụ điều khiển 2 contactor đảo chiều động cơ)

nguyenductu2310
28-12-2009, 11:36 AM
bạn ah!
Dùng PIC làm mạch ĐK Relay opto cũng hay, mình vừa làm thử: PIC + ULN2803 + Relay. Đơn giản hơn, dễ điều khiển hơn, linh kiện rẻ hơn, tính năng hoàn toàn tương tự.
Bạn tham khảo thử nhé!

nhuhuan86
15-01-2010, 11:49 PM
bạn ah!
Dùng PIC làm mạch ĐK Relay opto cũng hay, mình vừa làm thử: PIC + ULN2803 + Relay. Đơn giản hơn, dễ điều khiển hơn, linh kiện rẻ hơn, tính năng hoàn toàn tương tự.
Bạn tham khảo thử nhé!

mình thì hay làm như sau:PIC --> opto --> tran pnp --> relay( có thêm diot để phản hồi dòng).

roi
17-01-2010, 10:53 PM
Mình nghĩ điện trở 4.7k nối giữa BE là để xả điện áp trên chân B xuống E khi kích ngắt Relay, từ đó giúp kích ngắt nhanh và dòng không bị đổ hoàn toàn về PIC. Thực ra giá trị điện trở này không nhất thiết phải là 4.7k, chỉ cần lớn hơn khoảng 10-20 lần điện trở kích cực B là ok rồi.

Thân,

laiquangtuyen
17-01-2010, 11:01 PM
Cái vụ này nếu bạn dùng cái RELAY dỏm thì chắc chắn với bạn mạch bạn bị treo hoài cho coi. vì khi đó tiếp điểm ko thật sự tiếp xúc tốt nó sẽ tạo nên nhiễu hài và làm mạch treo hoặc reset. Bạn nên mua loại RELAY tốt thì sẽ không còn hiện tượng trên.
CHÚC THÀNH CÔNG!

Rbm_13
04-03-2010, 09:51 AM
Tôi đã làm nhiễu về vấn đề này, theo kinh nghiệm của tôi, bây giờ tôi dùng MOC3020 điều khiển đóng mở Relay 220VAC, chống nhiễu rất tốt. Nếu bạn đóng mở tải không cảm kháng thì đơn giản thì mạch bạn đã làm là được, nhưng nếu có thì sẽ rất phiền đó. Bạn nên khử nhiễu cho cả quận dây tải bằng trở và tụ nhé. Tìm trên diễn đàn: "chống nhiễu cho VDK" có rất nhiều. Còn về mạch điều khiển bằng MOC3020 bạn tra datasheet sẽ biết dùng ngay, trong Protues cũng mô phỏng đó.

daicahugo
07-06-2010, 04:33 PM
ai có sơ đồ mạch đơn giản : pic điêu khiển đóng ngắt relay 220v thì cho em thao khảo với
thanks

ronalpires
17-06-2010, 11:29 PM
Theo mình thì PIc-->Opto-->transistor-->relay 5V/24V onboard--> đóng vào cuộn dây của contactor.
Bộ Nguồn cho PIC phải lọc cho thật phẳng, chơi thêm cặp tụ 100mf và 104 ở dầu ra của con 7805.
Khi lập trình PIC + thiết kế kích relay thì tác động contactor phải là mức 0 tương ứng với PIC (để tránh máy chạy khi trong quá trình reset)
Nếu còn bị vậy thì phải bao bộ điều khiển bằng vỏ nhôm, nối 1 dây dẫn với vỏ xuống dây tiếp địa hoặc mass máy.
Nếu bị nữa thì gắn thạch anh và cặp tụ sát vào chân clk của PIC.
Nếu còn bị nữa thì làm cái mạch khác, ủi cho đàng hoàng + phủ xanh

ronalpires
17-06-2010, 11:32 PM
Bạn dùng phầm mềm nào để vẽ mạch in vậy? Nhìn hình 3D đẹp nhỉ

hangocminh1989
19-06-2010, 09:50 PM
Bạn dùng phầm mềm nào để vẽ mạch in vậy? Nhìn hình 3D đẹp nhỉ

wprotues chứ cái gì nữa...mình thấy pic+opto+uln+relay là an toàn nhất...mình kích hoài...có sao đâu...nhớ sài diode bảo vễ cho tốt nhé

thanhtung_982
29-10-2010, 10:06 PM
ai có tài liệu về ic 7408 va 7432 thì post nên cho mình với
bảng trạng thái , dạng song , cấu trúc, sơ đồ của hai ic đó

lekhanh259
19-07-2011, 01:33 AM
con điện trở 4k7 chỉ có tác dụng chông nhĩu thôi à.các bạn giải thích rõ dùm minh duoc ko?