PDA

View Full Version : Hỏi về ADC/PIC

beanwin
11-12-2008, 08:29 AM
Các bác cho em hỏi khi dùng ADC/PIC16F877A thì tín hiệu analog đưa vào (chẳng hạn như dùng cổng A0) có điện áp lớn nhất là u=5v có phải không, còn dòng điện i lớn nhất là bao nhiêu vậy?
Cám ơn các bác.

namqn
11-12-2008, 04:38 PM
Các bác cho em hỏi khi dùng ADC/PIC16F877A thì tín hiệu analog đưa vào (chẳng hạn như dùng cổng A0) có điện áp lớn nhất là u=5v có phải không, còn dòng điện i lớn nhất là bao nhiêu vậy?
Cám ơn các bác.
Khi đặt điện áp vào một mạch tải, dòng điện lớn nhất tùy thuộc vào tổng trở của mạch tải. Trong trường hợp bạn đã hỏi, tổng trở của ngõ vào ADC của PIC là tổng trở của mạch tải. Dòng điện lớn nhất không quá 1 mA. Tuy nhiên, bạn chú ý đảm bảo nội trở của nguồn tín hiệu không quá 10 k.

Thân,

beanwin
11-12-2008, 06:18 PM
Cám ơn bác namqn nhiều. Bác cho em hỏi thêm, như vậy nếu có nguồn tín hiệu annalog 0.5A (từ đầu ra một máy thu VTD chẳng hạn) thì em phải cho qua mạch hạn dòng để đầu ra còn 1mA. Khi đó em coi mạch hạn dòng tương đương nguồn tín hiệu mới. Vậy mạch hạn dòng phải có tổng trở không quá 10k phải không anh?

namqn
11-12-2008, 07:21 PM
Cám ơn bác namqn nhiều. Bác cho em hỏi thêm, như vậy nếu có nguồn tín hiệu annalog 0.5A (từ đầu ra một máy thu VTD chẳng hạn) thì em phải cho qua mạch hạn dòng để đầu ra còn 1mA. Khi đó em coi mạch hạn dòng tương đương nguồn tín hiệu mới. Vậy mạch hạn dòng phải có tổng trở không quá 10k phải không anh?
Thực tế thì bạn chuyển nguồn tín hiệu dòng đó từ trị đỉnh 0.5 A sang nguồn tín hiệu áp có trị đỉnh 5 V (để dùng với PIC có VREF là 5 V chẳng hạn) khi cấp cho ngõ vào ADC. Bạn có thể dùng điện trở cảm nhận dòng và mạch khuếch đại áp để làm điều này. Trong trường hợp này tôi tin rằng tổng trở ra của mạch khuếch đại sẽ đảm bảo điều kiện nội trở nguồn tín hiệu không quá 10 k.

Thân,

beanwin
11-12-2008, 07:36 PM
Vâng, cám ơn bác namqn nhiều lắm.