PDA

View Full Version : Xử lý ảnh với webcam+vi điều khiển

new_bk
23-12-2008, 10:27 PM
Em là lính mới !có câu hỏi này:không biết cái đề tải dùng webcam thu ảnh sau đó dùng vi điều khiển nhận ảnh từ nó và xử lý.Đề tài này có khả thi không nhỉ.Anh chi nào đã làm hoặc có ý tưởng gì chỉ giúp với

thaithien
24-12-2008, 02:50 AM
Đề tài của anh khá hay nhưng còn chung chung quá thì phải.Có thể nói rõ hơn đựoc không?Ví dụ như xử lý ntn,làm gì......

npbaoduy
07-01-2009, 10:44 AM
Đề tài này cũng hay, theo em biết thì xử lý ảnh cần phải có bộ nhớ lớn để lấy mẫu, điều này khó thực hiện ở những con vi xử lý thông thường, nhưng liệu chỉ xử lý một số vấn đề đơn giản như nhận ra màu thì có khả thi ko? Với 1 webcam và 1 con vi xử lý? Nếu ai đã làm có thể gợi ý giúp em một chút được ko? Cám ơn mọi người.

sgkvic_ddq7829
09-01-2009, 02:14 PM
Mình cũng đang quan tâm vấn đề này. Bạn nào có ý tưởng thì giúp cho người mới học, ít kinh nghiệm đi nhanh, hiểu nhanh về bản chất vấn đề.

Mình đang làm đồ án tốt nghiệp về Nhận dạng biển số xe. Mình cũng chưa tìm hiểu được nhiều(Bắt đầu tìm hiểu). Trong quá trình tìm hiểu mình sẽ Post những cái mà mình cảm thấy hay để chia sẻ với mọi người và mọi người cho ý kiến.

Ok.

hanspkt
10-01-2009, 08:31 PM
Bạn vào trang web này xem: http://www.jrobot.net/

thaithien
13-02-2009, 12:42 AM
Cảm ơn hanspkt nhiều

phantom_theatre
18-02-2009, 11:41 PM
huhu.
Đã ko biết rồi vô xem cái link đó loạn luôn. Cụ thể hơn tí đi.

Có tài liệu gì nói về các thuật toán tracking, detect object thì post lên cho dể xử dụng.

thaithien
18-02-2009, 11:53 PM
Cái trang đó dùng toàn AVR thì phải

binhlt
20-02-2009, 10:12 AM
Trước tiên bạn nên tìm các thuật toán chuyên về xử lý ảnh (trên máy tính cho dễ) khi nào nắm chắc được vấn đề hãy tìm cách chuyển nó sang vi điều khiển. Để tìm được các thuật toán như thế có nhiều trang open source bạn có thể xem trước. Ví dụ tìm với những từ khóa như Edge, detect, image ở trang www.codeproject.com sẽ thấy rất nhiều source open mà bạn có thể dựa vào để học theo
hoặc bạn có thể xem luôn 1 trong số những trang đó http://www.codeproject.com/KB/recipes/aforge.aspx

BiLL
15-11-2009, 01:00 AM
Em là lính mới !có câu hỏi này:không biết cái đề tải dùng webcam thu ảnh sau đó dùng vi điều khiển nhận ảnh từ nó và xử lý.Đề tài này có khả thi không nhỉ.Anh chi nào đã làm hoặc có ý tưởng gì chỉ giúp với

Theo mình thấy thì cần phải có một cái máy tính nữa để nhận ảnh từ camera rùi xử lý ảnh, sau đó mới gửi tín hiệu xuống VDK và điều khiển động cơ

thanhdtk4
13-04-2010, 11:33 AM
minh cung dang tim hieu ve cai nay, minh co mot cai camera thao ra tu dien thoai hong, nhung khong biet phai xu li nhu the nao de co the hien thi duoc hinh anh do tren may tinh, ai biet thi chi dum voi nhe, thank truoc.

hungtrinh36
22-02-2013, 04:56 AM
hay mà khó quá