PDA

View Full Version : Pickit2 lite_help

memdsp
03-01-2009, 06:24 PM
Đang dự tính làm cái pickit2 lite như hình vẽ đi kèm.Nhưng có cái em chưa rõ mong bác nào giúp với:
1.Cái ferrite bead gần chỗ cổng usb đó là cái gì?( EM đoán nó là một cuộn dây quấn trên lõi ferrite nhưng không biết chọn nó thế nào )
2.Trong mạch này có hai chú BAT41 và 1N5817 em có thể thay thế chúng bằng 1N4148 không.
3.Cuộn cảm L1=680uH có thể thay con cỡ bao nhiêu (nếu em kiếm không thấy)
4.Vì RP đang bán pickit2 MC nên em không post toàn bộ sơ đồ nguyên lý (mong a F và các bác thông cảm)

meishun
03-01-2009, 06:44 PM
Đang dự tính làm cái pickit2 lite như hình vẽ đi kèm.Nhưng có cái em chưa rõ mong bác nào giúp với:
1.Cái ferrite bead gần chỗ cổng usb đó là cái gì?( EM đoán nó là một cuộn dây quấn trên lõi ferrite nhưng không biết chọn nó thế nào )
Không có cũng chẳng sao, lọc nhiễu thôi. Gắn cái tụ lọc là được.
2.Trong mạch này có hai chú BAT41 và 1N5817 em có thể thay thế chúng bằng 1N4148 không.
Dùng 1N4148 rất OK !
cuộn cảm có thể dùng trong khoảng 100uH-680uH.
4.Vì RP đang bán pickit2 MC nên em không post toàn bộ sơ đồ nguyên lý (mong a F và các bác thông cảm)
Cái này ko lo chi hết ! Microchip free tài liệu và schematic của PICKIT2 nên ko lo sợ bản quyền đâu ! Ba cái sơ đồ mạch PK2 đầy rẫy trên mạng, chúng là loại DIY Kit, nhiều người tự làm thì MC càng mừng vì chip của họ được mua nhiều ^^

memdsp
06-02-2009, 05:37 PM
Em đã tiến hành làm mạch nạp theo sơ đồ nguyên lý ở bên dưới.Sau khi làm xong mạch nạp khi chưa nối với chip cần nạp điện áp VDD nhận được cỡ 4.8V.Nhưng khi nối với chip theo chuẩn ICSP thì điện áp VDD sụt chỉ còn 4.1V việc này dẫn đến việc ghi,xóa chip gặp cảnh báo và thường xóa không tốt.Có đôi khi còn không detect được chíp.Em có sử dụng L1=470uH và diode thay thế bằng 1n4148.Không biết có cách nào khắc phục điều này không.
Mong các anh chị giúp đỡ!

namqn
06-02-2009, 06:06 PM
Em đã tiến hành làm mạch nạp theo sơ đồ nguyên lý ở bên dưới.Sau khi làm xong mạch nạp khi chưa nối với chip cần nạp điện áp VDD nhận được cỡ 4.8V.Nhưng khi nối với chip theo chuẩn ICSP thì điện áp VDD sụt chỉ còn 4.1V việc này dẫn đến việc ghi,xóa chip gặp cảnh báo và thường xóa không tốt.Có đôi khi còn không detect được chíp.Em có sử dụng L1=470uH và diode thay thế bằng 1n4148.Không biết có cách nào khắc phục điều này không.
Mong các anh chị giúp đỡ!
Nhất thiết phải dùng Schottky diode cho D2. Trong trường hợp bạn không có Schottky diode, nên cấp nguồn ngoài cho mạch đích.

Thân,

memdsp
08-02-2009, 08:03 AM
Khi dùng pickit2 để nạp không hiểu sao em gặp vấn đề chỗ dòng màu xanh đó ạ "waiting for file update" khi sử dụng nút "auto import hex+write device".Có cách nào bỏ dòng này đi không.Anh Nam giúp em với!

namqn
08-02-2009, 05:21 PM
Khi dùng pickit2 để nạp không hiểu sao em gặp vấn đề chỗ dòng màu xanh đó ạ "waiting for file update" khi sử dụng nút "auto import hex+write device".Có cách nào bỏ dòng này đi không.Anh Nam giúp em với!
Vì bạn chọn chức năng này, nên PICkit 2 liên tục kiểm tra xem tập tin hex của bạn có được cập nhật hay không để tự động ghi vào PIC. Bạn chỉ cần không dùng tính năng "auto import hex + write device" đó.

Thân,

vidieukhiencdn
01-06-2009, 12:39 PM
Trường hợp của bạn dùng khi dịch file hex thì nó tự động nạp vào mạch đích, bạn ko thích thì khi nạp đừng bấm vào nút "auto import hex + write device" mà bấm vào nút "write "

phuceltn
16-10-2009, 01:39 PM

cho mình hỏi là mạch nạp của bạn có nạp được cho pic 18f2550 được hay ko vậy?

duy08091983
16-10-2009, 04:39 PM
cho mình hỏi là mạch nạp của bạn có nạp được cho pic 18f2550 được hay ko vậy?

Chào bạn !

Các sản phẩm PICKit 2 clone (hay lite) đều nạp được PIC18F2550.

Thân,

Homepage : www.pduytech.com
Email : oliver.duy@gmail.com
YM : duy08091983