PDA

View Full Version : ADC cho cảm biến dò đường, nhờ các bác giúp!

dvtrieu89
14-01-2009, 08:21 PM
Chào các bác! Em mới tập tành làm robot, định làm mạch cảm biến dò đường dùng quang trở kết hợp với biến đổi AD của pic6f877a bác nào có làm qua post cho em xem với, em mới chuyển từ asm sang C nên phần code cũng hơi lu bu lắm.
Cảm ơn các bác nhiều lắm!

nguyenquoctoan
15-01-2009, 09:14 AM
bạn hãy post cụ thể vấn đề mà bạn đã nghiên cứu lên đây mọi người và bác Nam giải quyết cho,nói chung chung như vậy hơi khó giải quyết

dvtrieu89
15-01-2009, 10:24 PM
sơ đồ nguyên lý em vẽ như vậy các bác thấy có ổn không? Còn phần code em đang nghiên cứu. Các bác thông cảm em hơi tệ vì là dân mới vào nghề mà.
Đa tạ các bác nhiều lắm!

LeDuc
19-01-2009, 12:34 AM
sơ đồ nguyên lý em vẽ như vậy các bác thấy có ổn không? Còn phần code em đang nghiên cứu. Các bác thông cảm em hơi tệ vì là dân mới vào nghề mà.
Đa tạ các bác nhiều lắm!

sơ đồ nguyên lý của bạn kô phải rồi .
bạn nên mắc điện trở và quang trở thành 1 cầu chia áp . Điện áp đưa vào chân AD của pic sẽ thay đổi khi môi trường ánh sáng chiếu vào quang trở thay đổi , có như thế mới được .
Xong rồi bạn chỉ cần viết 1 giải thuật nhận AD , chuyền giá trị AD đó thành thành từng bit trong một byte rồi xét xem chân AD nào nhận thế là xong rồi .
Nếu muốn tùy biến hơn nữa thì bạn nên kết hợp với eeprom để cho con robot tự học màu , ví dụ : nếu muốn chạy trên line màu gì thì chỉ cần cho nó học màu đó là xong , nó sẽ tự đo môi trường ánh sáng đúng với vạch màu đã set đặt .

dvtrieu89
19-01-2009, 09:51 PM
Thanks bạn nhiều, mình sẽ thử.

lion
25-01-2009, 10:08 AM
Đa tạ các bác nhiều lắm!
mach vẽ sai rồi . tham khỏa mạch này xem nhé :

khi dùng ADC thì nguồn Vref phải cực ổn định . bình thường khi chưa có mạch công suất thì adc chạy có vẻ ổn định .nhưng khi có thêm mạch công suất thì chuối vô cùng , bạn cứ làm đi sẽ nhận ra được điều này . chúc thành công

vo_cam
12-02-2009, 11:41 PM
Mình dùng AD cho cảm biến dò đường rồi, chạy rất ok. nguồn cho AREF chỉ cấp nguồn 5v, nguồn 5v cấp cho vi điều khiển là ok. Nhưng có một vấn đề gặp phải đó là nhiễu ánh sáng môi trường xung quanh, khi nó thay đổi thì giá trị ADC của cảm biến cũng thay đổi => nhận nhầm vạch ! Các bác có cao kiến gì để chống nhiễu không, xin chỉ giáo !

phandinh
13-02-2009, 09:57 AM
anh em nào có mạch nguyên lí encorder không cho em với
em đang làm về encorder nhưng mạch của em không được chuẩn lắm