PDA

View Full Version : muốn bắt đâu fchế tạo robot

kegiaumat055
19-01-2009, 04:25 PM
Mình học lớp 11 và không biết một chút gì về điện tử, mạch....Bậy giờ mình muốn chế tạo robot thì cần học cái gì.Mình xem trên mạng thấy mạch cầu H , IC nhưng mình chẳng hiểu nó là cái gì cả.Các bạn giúp mình nhé.

trungduc
25-01-2009, 10:21 AM
Mình học lớp 11 và không biết một chút gì về điện tử, mạch....Bậy giờ mình muốn chế tạo robot thì cần học cái gì.Mình xem trên mạng thấy mạch cầu H , IC nhưng mình chẳng hiểu nó là cái gì cả.Các bạn giúp mình nhé..
-------------------------

Chú mới làm xong line following robot mặc dù chú học và làm việc bên ngành cơ khí. Khi chú học lớp 11 chú bắt đầu tìm hiểu và lắp ráp mạch điện tử. Nếu cháu có hứng thú chú sẳn sàng chia sẽ hiểu biết thô sơ của mình cho cháu. Chúc một măm mới nhiều may mắn

hailua_pro_2006
29-01-2009, 12:53 AM
Mình học lớp 11 và không biết một chút gì về điện tử, mạch....Bậy giờ mình muốn chế tạo robot thì cần học cái gì.Mình xem trên mạng thấy mạch cầu H , IC nhưng mình chẳng hiểu nó là cái gì cả.Các bạn giúp mình nhé.
trước tiên nên học cách làm con robot dk bằng tay ko có ji khó cả chì cần cái mạch điện ( role,tranistor,.. cái này thì môn công nghệ lớp 11 có học) moto đồ chơi là làm xong một con robot còn con line following robot thì nên từ từ học sau ko nên học gắp làm ji vì con này nó dính dáng đến fan lập trình (cài này thì hơi wa so với trình độ cấp 3)

ngocduc3000
22-02-2009, 06:04 PM
Học kỳ này mấy phẩy mà mơ tưởng dữ vậy.Muốn biết thì lên đại học đi khỏi cần đam mê cũng bắt học , tới lúc đó ớn tới Xương.

h7q290587
18-05-2009, 10:39 PM
Anh cũng đã làm robot khá nhiều năm rồi (3 năm), và rất vui vì có 1 người đam mê robot như em. Nếu em muốn làm robot, đầu tiên em phải xác định mục đích của việc làm robot. Em hãy đưa ra ý tưởng của mình. Nếu thích thi em ra ngoài chợ mua xe đò chơi về chế cũng được.

hopeman
19-05-2009, 10:03 AM
Em có thể tham khảo thêm các bạn ở trường THPT Chuyên Hùng Vương - Việt Trì - Phú Thọ, ở đó có cuộc thi robocon cho học sinh 7 năm rồi ( seach trên youtube là thấy )có khá nhiều bạn học lớp 10 và lớp 11 cũng đã tham gia và cũng rất thành công ( thường đội vô địch học lớp 11) , họ là minh chứng rằng em cũng có thể thành công.em có thể bắt đầu từ việc chế tạo robot điều khiển bằng tay ( dùng rơ le ) rồi robot có dùng vi điều khiển điều khiển rơ le để đi theo vạch. cứ thế là OK rồi, quên đám cầu H đi đã. :)

trantuan_88
30-07-2009, 01:45 AM
chai! chiu kho hoc tot thi do dai hoc ki thuat nao do thi moi lam dc.kien thuc lop 11 chua lam dc robot dau ban ah. chuc thanh cong!

highfly_89_bk
15-08-2009, 03:15 PM
mình cũng đang làm về robot và bắt đầu làm với dspic.mọi người có thể chỉ dẫn cho mình về những công việc ban đầu được k?mình chưa có kinh nghiệm.Thanks rất nhiều