PDA

View Full Version : Chân RA1 và RA3

tuaki2311
18-02-2009, 12:35 PM
Mình mới sử dụng PIC.mình đang làm một số ví dụ.Ví dụ của mình cần sử dụng 3 nút bấm.Một nút bấm mình đã nối vào INT(RB0) dùng để chuyển giữa các mode.2 nút bấm còn lại mình nối vào RA1 và RA3 để làm 2 nút tăng giảm giá trị. Còn RA0 thì dùng làm đầu vào của ADC.minh mô phỏng thì khi ấn nút gắn vào RA1 và RA3 không có tác dụng gì cả .Không hiểu mình dùng đầu vào port như vậy có đúng không nhỉ.Mong các bạn chỉ giáo

nguyennam8888
18-02-2009, 03:42 PM
Mình mới sử dụng PIC.mình đang làm một số ví dụ.Ví dụ của mình cần sử dụng 3 nút bấm.Một nút bấm mình đã nối vào INT(RB0) dùng để chuyển giữa các mode.2 nút bấm còn lại mình nối vào RA1 và RA3 để làm 2 nút tăng giảm giá trị. Còn RA0 thì dùng làm đầu vào của ADC.minh mô phỏng thì khi ấn nút gắn vào RA1 và RA3 không có tác dụng gì cả .Không hiểu mình dùng đầu vào port như vậy có đúng không nhỉ.Mong các bạn chỉ giáo

ban sử dụng con pic nào 16f84 hay 16f8771 ,thế chân RA1 và RA3 của bạn đựơc khai báo là chân input hay chưa bởi vì con pic có các chân "đa nhiệm" là nhiều chức năng, bạn muốn sử dụng chức năng nào thì phải " khai báo " để cho Pic hiểu.( lẩn sau tốt nhất là gửi cả : sơ đồ + chương trình để moi ngừoi có thể giúp bạn nhanh hơn)
Chúc ban thành công

vdtk3
18-02-2009, 05:37 PM
Bạn phải gửi sơ đồ và code lên , thì mọi người mới biết đường giúp bạn chứ !
Mình đoán mò thế này : có lẽ bạn đã khởi tạo cho RA1 và RA3 là đầu vào Analog , nhưng lại sử dụng nó như pins xuất nhập nhị phân .....hixx