PDA

View Full Version : thiết kế driver led đa màu

namhoangit
22-02-2009, 11:27 AM
em đang có cái đồ án viết về led đa màu.hiện giờ em mới có đinh hướng sơ qua thôi chưa biết gì nhiều.mong các bác cao thủ ai đã từng tham gia làm về vấn đề này chỉ hộ em tí.đề của em là dùng pic hay vxk khác thiết kế driver cho led ma trận để hiển thị được đa màu.khoang 512 màu chứ không phải 3mau như các bác vẩn hay làm.theo một số đại ca thì bảo vẩn lập trình bình thường chỉ thay đổi mức độ dòng điện là sẽ được nhưng ko nói rõ gì cả.em thì bó tay thực sự rồi.các bác ai đã từng làm thì chỉ em với.em cám ơn các bác rất nhiều.
mail : quangnam1212@yahoo.com

namqn
22-02-2009, 05:26 PM
em đang có cái đồ án viết về led đa màu.hiện giờ em mới có đinh hướng sơ qua thôi chưa biết gì nhiều.mong các bác cao thủ ai đã từng tham gia làm về vấn đề này chỉ hộ em tí.đề của em là dùng pic hay vxk khác thiết kế driver cho led ma trận để hiển thị được đa màu.khoang 512 màu chứ không phải 3mau như các bác vẩn hay làm.theo một số đại ca thì bảo vẩn lập trình bình thường chỉ thay đổi mức độ dòng điện là sẽ được nhưng ko nói rõ gì cả.em thì bó tay thực sự rồi.các bác ai đã từng làm thì chỉ em với.em cám ơn các bác rất nhiều.
mail : quangnam1212@yahoo.com
Bên dientuvietnam tôi đã đề nghị bạn tìm hiểu về kỹ thuật PWM để điều chỉnh dòng điện cấp cho LED, từ đó thay đổi độ sáng của các LED đơn sắc trong một pixel. Bạn HTAluvBebeo cũng đã đưa ra một link của một project điều khiển các LED RGB bằng kỹ thuật PWM, bạn hãy tham khảo trang web đã được giới thiệu.

Bạn cho rằng chúng tôi không nói rõ gì cả là không chính xác, bạn hãy làm quen với những vấn đề cơ bản đi, rồi tìm hiểu tiếp về bài toán bạn cần giải quyết. Ai đó có thể thiết kế mạch, và viết code cho bạn, nhưng đó không phải là cách chúng tôi giúp bạn học (bạn nhận một đồ án về một vấn đề cụ thể nào đó là để học cách giải quyết vấn đề).

Thân,

tungtot_vl
23-02-2009, 08:01 AM
vấn đề làm led da màu em cũng còn mơ hồ lắm. có bác thì bảo dùng phương pháp điều khiển dòng qua led. có bác thì bảo dùng phương pháp run các led theo tỷ lệ khác nhau để được các màu khác nhau. vậy phương pháp nào là đúng và hiệu quả nhất mong các cao thủ chỉ giáo

namqn
23-02-2009, 04:25 PM
vấn đề làm led da màu em cũng còn mơ hồ lắm. có bác thì bảo dùng phương pháp điều khiển dòng qua led. có bác thì bảo dùng phương pháp run các led theo tỷ lệ khác nhau để được các màu khác nhau. vậy phương pháp nào là đúng và hiệu quả nhất mong các cao thủ chỉ giáo
Rung các LED theo tỷ lệ khác nhau chính là dùng kỹ thuật PWM, để thay đổi giá trị dòng trung bình cấp cho LED. Do đó, những phương pháp trên thực ra chỉ là một.

Thân,

tungtot_vl
25-02-2009, 08:06 AM
vậy nếu áp dụng PWM vào bảng quang báo thì mỗi con led đơn cần 1 chân data và 1 chân nối đến PWM vậy phần cứng phương pháp này phức tạp quá. khi đó bảng quang báo không còn áp dụng phương pháp quét theo hàng hay cột nữa mà run từng led khác nhau để được các màu khác nhau. em nói thế có đúng không hả anh. nhưng nếu như thế thì phức tạp quá. do đó em nghĩ PWM dùng để điều chỉnh màu của một vài led để xem chơi thì được chính dùng cho bảng quang báo thì khó quá.
để làm led đa màu cho bảng quang báo thì còn cách nào khác tối ưu hơn không anh.

namqn
25-02-2009, 04:08 PM
vậy nếu áp dụng PWM vào bảng quang báo thì mỗi con led đơn cần 1 chân data và 1 chân nối đến PWM vậy phần cứng phương pháp này phức tạp quá. khi đó bảng quang báo không còn áp dụng phương pháp quét theo hàng hay cột nữa mà run từng led khác nhau để được các màu khác nhau. em nói thế có đúng không hả anh. nhưng nếu như thế thì phức tạp quá. do đó em nghĩ PWM dùng để điều chỉnh màu của một vài led để xem chơi thì được chính dùng cho bảng quang báo thì khó quá.
để làm led đa màu cho bảng quang báo thì còn cách nào khác tối ưu hơn không anh.
Bạn tham khảo phần "Multiflex Timing Diagram" của các vi mạch MAX6960-MAX6963 về nguyên tắc hiện thực việc điều khiển dòng điện của các LED ma trận nhé. Vẫn là nguyên tắc mà tôi đã nêu trên.

Thân,

cskiller
09-03-2010, 07:25 PM
Ngoài phương pháp dùng IC chuyên dụng có thể chỉ cần sử dụng tốc độ của MCU để điều xung PWM cho dãy led theo phương pháp PWM hàng cùng lúc là có thể thực hiện được bảng quang báo 256/65K màu như thường. Với dòng PIC18 thường chỉ quét được tối đa ma trận 16x256 leds, 256 màu.

Regards

mackiller
11-03-2010, 07:58 PM
Kỹ thuật thiết kế mạch LED 3 mầu RGB của người Việt Nam vẫn có thể cạnh tranh được với hàng Trung Quốc, nhưng hình như tôi thấy LED RGB này hình như bị các đại gia buôn bán đèn led khống chế thì phải (họ muốn nhập hàng TQ về để tìm lợi nhuận cao hơn), thậm chí các kỹ thuật thiết kế màn hình panel quảng cáo ngoài trời khổ lớn dân điện tử Việt Nam cũng có thể giải quyết để hiện thị các màn hình chiếu video động vẫn được, không phải là giới hạn kỹ thuật trình độ mà có sự thao tứng can thiệp khan hiếm giả tạo các nguồn hàng LED RGB này.

mackiller
11-03-2010, 08:05 PM
Tôi lên Google tìm tài liệu về LED RGB này rất phong phú
(có thể các bạn dùng cách Search + Việt dịch trên Google), với những cải tiến kỹ thuật và giá thành hiện này thì một màn hình LED RGB vẫn có thể khả thi hiển thị ở độ phân giải Video 24 fps , HD 1080p , chế đô màu là 24 bit màu (tức hơn 16 triệu mầu mỗi điểm). Hơn nhiều những Panel TQ chỉ với 320x240 ở 65 ngàn màu mà thôi.