PDA

View Full Version : Góp ý admin ơi !

MioMin
29-05-2005, 05:51 PM
Có rất nhiều điều cần bàn quanh forum này để trở thành 1 diễn đàn điện tử lớn được ! ;)
Đầu tiên có lẽ với những người yêu điện tử mà ko biết nhiều về mạng thì có lẽ làm forum = vbb là không thích hợp cho lắm ! Ngay khi đăng kí mà cũng cần phải vô email xác nhận đã là khá khó khăn với họ rồi !
2. Mà nếu là người hiểu biết về mạng thì nhìn cái dao diện nguyên thủy này thì ... :( rõ chán!
3. Vấn đề domain và hosting cần webmaster lưu ý rõ đừng để bị die và cũng nên backup thường xuyên .
4. Các chủ đề nên sắp xếp 1 cách ... khoa học hơn, có lẽ admin nên tốn thời gian vô các web nước ngoài về điện tử để coi !
5. Để muốn phát triển hơn nữa thì cần quảng cáo và nhất thiết trước khi quảng cáo cần hoàn thiện các vấn đề thiếu xót của điễn đàn này đã !

Em là 1 học sinh 16 tuổi , 2 tuổi biết về .. điện, 10 tuổi biết về hóa , 13 tuổi thì mua sách mạch điện học thêm về điện tử , 15 tuổi biết về mạng và hiện đang là admin của web trường ! Nếu có thể thì admin xem xét cho em 1 chức làm mod hay hơn nữa là admin thì càng tốt. Hiện em đang ở Hà Nội.
Nick Yahoo Messenger: vnmio

falleaf
29-05-2005, 07:32 PM
Có rất nhiều điều cần bàn quanh forum này để trở thành 1 diễn đàn điện tử lớn được ! ;)
Đầu tiên có lẽ với những người yêu điện tử mà ko biết nhiều về mạng thì có lẽ làm forum = vbb là không thích hợp cho lắm ! Ngay khi đăng kí mà cũng cần phải vô email xác nhận đã là khá khó khăn với họ rồi !
2. Mà nếu là người hiểu biết về mạng thì nhìn cái dao diện nguyên thủy này thì ... :( rõ chán!
3. Vấn đề domain và hosting cần webmaster lưu ý rõ đừng để bị die và cũng nên backup thường xuyên .
4. Các chủ đề nên sắp xếp 1 cách ... khoa học hơn, có lẽ admin nên tốn thời gian vô các web nước ngoài về điện tử để coi !
5. Để muốn phát triển hơn nữa thì cần quảng cáo và nhất thiết trước khi quảng cáo cần hoàn thiện các vấn đề thiếu xót của điễn đàn này đã !

Em là 1 học sinh 16 tuổi , 2 tuổi biết về .. điện, 10 tuổi biết về hóa , 13 tuổi thì mua sách mạch điện học thêm về điện tử , 15 tuổi biết về mạng và hiện đang là admin của web trường ! Nếu có thể thì admin xem xét cho em 1 chức làm mod hay hơn nữa là admin thì càng tốt. Hiện em đang ở Hà Nội.
Nick Yahoo Messenger: vnmio

1) Vấn đề vào email xác nhận là một ý kiến cá nhân của tôi, để tránh việc các thành viên cứ đăng ký tràn lan, rồi dùng nick giả để cãi nhau về những chuyện không đâu. Việc này là việc làm một việc làm duy nhất. Điều quan tâm trong forum này là kỹ thuật về Pic. Vì vậy, chúng tôi thà rằng gây khó khăn cho các bạn một tí lúc đầu, nhưng lại giúp chúng ta có một môi trường làm việc thoải mái và tôn trọng lẫn nhau.

2) Việc giao diện của forum chủ yếu rõ ràng, càng đơn giản càng tốt. Đây cũng là chủ trương của cá nhân tôi. Hơn nữa, chúng tôi không chuyên về phần làm web, cho nên chúng tôi chỉ cố gắng tạo ra một forum đơn giản, dễ xài, càng phổ biến càng tốt. Chính xác là lúc đầu tôi muốn sử dụng MVN, nhưng vì anh Hùng quá bận, nên để thuận tiện, chúng tôi chọn giao diện này, và làm với VBB

3) Việc backup, chúng tôi vẫn làm thường xuyên. Cám ơn các bạn đã nhắc nhở

4) Việc sắp xếp các mục trong phần PIC, là những nội dung về chuyên ngành của tôi, tôi cho rằng sự phân chia này là hợp lý, theo quan điểm tìm hiểu về PIC của tôi. Đối với các forum khác, bạn phải hiểu rằng đó là ý tưởng và phương pháp luận của họ, phương pháp tìm hiểu và phân tích của tôi, tôi cho rằng hiệu quả, và có thể sử dụng được. Và cho đến nay, forum về PIC đã rất đầy đủ về nội dung. Bài phân tích về việc này, chúng tôi có post trong cơ bản về PIC, và trên www.irfvn.com.

Forum về Robotics, chúng tôi hiện tại chưa có sự phân chia rõ rệt, chúng tôi chỉ đưa thẳng vào các vấn đề mà đa số các bạn quan tâm, chúng tôi muốn để một luồng mở như thế này, để các bạn thành viên góp ý, forum này là của các bạn, các bạn có thể đóng góp, bằng cách phân tích nên xem đặt thêm những luồng nào, bỏ bớt những luồng nào, đổi tên những luồng nào.

5) Chúng tôi tuyệt đối không có ý định quảng cáo rầm rộ diễn đàn này, chúng tôi không định dùng diễn đàn để kinh doanh, và thu hút một cách hư ảo số lượng thành viên. Bạn lưu ý rằng, tôi vẫn chọn www.diendandientu.com là địa chỉ để sinh hoạt, vì nơi đây là nơi xuất phát của Hội Điện Tử Trẻ SG, và tôi là một thành viên trong đó, đồng thời cũng là MOD tại đó. PIC Việt Nam, từ khi thành lập đã đặt ra vị trí của nó là một nhánh chuyên ngành của Hội Điện Tử Trẻ SG. Vì vậy, chúng tôi muốn hình thành và xây dựng diễn đàn để củng cố vị trí của HDTTSG trước khi quảng cáo rầm rộ. Mong bạn hiểu cho rằng chúng tôi không muốn làm diễn đàn, chúng tôi muốn xây dựng Hội. Nếu bạn là thành viên của dddt, bạn sẽ thấy rằng tôi tuyệt đối không có một bài quảng cáo nào trên dddt về việc này, mà chỉ thay đổi chữ ký đường dẫn đến một tutorial về PIC, vì đây sẽ là tutorial về PIC thay cho những luồng đã cũ bên dddt.

6) Mục tiêu cao cả của diễn đàn này, vẫn là việc cố gắng hoàn thành tutorial PIC, làm cơ sở cho các bạn sinh viên, tài liệu này sau khi được hoàn thành, tôi cho rằng các bạn sinh viên sẽ biết đến picvietnam, diendandientu, và quan trọng nhất là uy tín của HDTTSG.

Cám ơn bạn đã quan tâm đến diễn đàn, nhưng có lẽ vì bạn chưa hiểu rõ lắm mục đích của diễn đàn, nên bạn quá nôn nóng để có thể xây dựng một diễn đàn mạnh thực sự về nội dung, chứ không phải về hình thức.

Tốc độ gia nhập thành viên của diễn đàn này khá cao (theo tôi quan sát), nhưng tôi không lấy đó làm mừng, tôi mong muốn những bài post chất lượng về chuyên ngành PIC và robotics.

Thực sự cám ơn bạn rất nhiều, chúng tôi mong có nhiều đóng góp ý kiến như bạn nữa vậy, nếu không phù hợp với đường hướng dây dựng diễn đàn, chúng tôi sẽ trả lời một cách chi tiết, nếu phù hợp, chúng tôi sẽ tiếp thu và cải thiện diễn đàn. Về phần giao diện, chúng tôi sẽ nghiên cứu kỹ hơn.

picpicpic
25-03-2006, 11:49 AM
Sau một thời gian lang thang trên các diễn đàn,picpicpic nhận thấy rằng ( chắc bác F cũng không quan trọng vấn đề này lắm !), đó là vấn đề thành viên:

Khi đăng kí và sinh hoạt trên picvietnam, có thành viên dù tham gia rất tích cực số bài gởi lên đến mấy chục, có thành viên số bài gởi bằng 0,nhưng cả hai cũng đều là thành viên cả,không có một tiêu chuẩn nào để phân loại họ cho sự đóng ghóp vào phát triển của diễn đàn

Có thể picvietnam chưa lớn mạnh lắm nên chưa quan tâm đến vấn đề này,có thể dạo quanh một vòng sang các diễn đàn lớn diendandientu.com , dientuvietnam.net,...Họ đều có sự phân biệt rõ ràng vấn đề này.Cái này tuy không quan trọng cho sự phát triển của diễn đàn nhưng nó tạo cho các thành viên một chúc gì đó phấn khởi,một chúc gì đó kích thích, ví dụ như một thành viên mới sẽ cố gắng có những bài viết để được làm thành viên chính thức, một thành viên chính thức cũng cảm thấy phấn khởi khi mình là thành viên tích cực,...chỉ đơn giản là vậy thôi nhưng có lẽ nó sẽ khích lệ hơn và tạo ra một chúc thú vị khi tham gia vào diễn đàn.Tất nhiên tiêu chí đánh giá thành viên không gì khác ngoài số bài gởi!

Đôi lời góp ý về diễn đàn như vậy!Bác F ý kiến vấn đề này thế nào!
Chúc picvietnam phát triển và phát triển nhiều hơn nữa !

falleaf
25-03-2006, 12:57 PM
Đây cũng là một vấn đề F cũng đang suy nghĩ đến, sắp tới F sẽ cho chỉnh sửa việc này.

Chân thành cám ơn ý kiến của bạn.

Chúc vui.

minhquancdt
06-04-2006, 09:15 PM
Em mới biết diễn đàn chưa nhiều,làm quen với pic cũng chưa lâu lắm,nhưng em có vài ý kiến thế này :

Diễn đàn của mình chuyên hướng dẫn những cái cơ bản về pic,có cũng kha khá mod nhưng tốc độ post bài hướng dẫn cụ thể của các mod quá chậm anh F à!Em đang lơ mờ chưa xác định hẳn là nên viết bằng ASM,CCS C hay HT Pic.

Bên ASM thì anh Chính có post bài hướng dẫn rất cụ thể,nhưng mà chậm quá, em đợi dài cổ mà chưa thấy bài tiếp theo, còn bên CCS C thì khỏi phải nói, chẳng có bác mod nào chịu post những phần cơ bản như bên ASM cả...hic hic...

Điều thứ hai em có ý kiến là diễn đàn cũng có kha khá thành viên vậy mà số bài được post vẫn chưa nhiều, không hiểu tại sao ?Em nghĩ nhiều thành viên biết được những vấn đề rất hay,viết được những chương trình rất tốt nhưng chưa học ko đưa lên.
Có cách nào để khuyến khích mọi người tích cực post bài không anh F? Em nghĩ cách công nhận thành viên chính thức,tích cực,...như bạn picpicpic nói cũng là một ý hay !

Mong anh bớt chút thời gian để diễn đàn hoạt động ngày càng hiệu quả hơn !

ntc
07-04-2006, 12:26 PM
Hì hì.

Coi ông Admin ổng phân cấp thành viên cà.

PICVIETNAM dạo này biến thành Cái Bang hay sao á.

:eek:

Ối giời !!

Còn thiếu mấy Bô Lão nữa.

Còn cái khúc ở giữa.

Đệ tử 2 túi, 1 túi, thì tính sao hả bang chủ.

Wa!

Mình có tới 9 cái túi.

Vậy là cao hay thấp.

Tự nhiên đùng đùng phát 9 cái túi.

Xin tới chừng nào mới đầy 9 cái bị.

Khó hiểu quá.

Dạo này ổng thức khuya luyện "Giáng long thập bát chưởng" hay sao á.

Căng quá!

Nan giải thiệt.

Phuùùùùùùù ...

:confused:

anhviet
07-04-2006, 01:51 PM
thôi di các bác không tranh luận nũa .DOÀN KẾT PICVETNAM .

nhh
07-04-2006, 05:49 PM
Ặc ặc...phân cấp thành viên quá lạ...
Ai đời lại đi phân phát túi nhỉ !
Đeo nhiều thế này nặng chết !:p

anhviet
07-04-2006, 06:14 PM
bác hiệp khóa chủ dề này lại di ,vi có thể gây chia rẽ ,pic viêtnam

namqn
08-04-2006, 12:10 AM
Hì hì.

Coi ông Admin ổng phân cấp thành viên cà.

PICVIETNAM dạo này biến thành Cái Bang hay sao á.

:eek:

Ối giời !!

Còn thiếu mấy Bô Lão nữa.

Còn cái khúc ở giữa.

Đệ tử 2 túi, 1 túi, thì tính sao hả bang chủ.

Wa!

Mình có tới 9 cái túi.

Vậy là cao hay thấp.

Tự nhiên đùng đùng phát 9 cái túi.

Xin tới chừng nào mới đầy 9 cái bị.

Khó hiểu quá.

Dạo này ổng thức khuya luyện "Giáng long thập bát chưởng" hay sao á.

Căng quá!

Nan giải thiệt.

Phuùùùùùùù ...

:confused:
Bọn mình bây giờ là PIC bang rồi đó.

Nhưng đùng một cái chú F phát cho anh 9 cái túi thì gay quá. Tự nhiên áo đầy túi thì chắc khó coi lắm, nhìn thử trong mấy phim kiếm hiệp thì biết liền.

Nhưng mà thấy cũng vui vui, thây kệ nó đi.

Chú Chính sợ không đầy túi thì xin thêm mấy cái đề tài nữa từ chỗ chú F, để coi lúc đó còn muốn đầy túi hay không, :) .

Thân,

falleaf
08-04-2006, 01:55 AM
Hehe, mọi người nói vui thôi đó mà em, không có gì đâu.

Cái của anh Nam với anh Lâm, thằng cu setup nó làm bị sai.. phải là Trưởng lão PIC bang... heheh... các bác già rùi ai cho làm Đệ tử heheehe...

Nói sơ sơ với mọi người:

Đệ tử 9 túi = Những em sinh viên tham gia chương trình đào tạo mod
Trưởng lão PIC bang = những mod chính thức như anh Nam và anh Lâm (cái này phải sửa lại

Hai chức danh này quyền hạn ngang nhau vì đều làm mod.

Còn lại, từ các bạn nhập môn đến 8 túi, là phụ thuộc vào số lượng bài viết.

Chia như vậy cho nó vui, vì mọi người hay gọi chúng ta là PIC bang, thế nên phân chia theo Cái bang luôn cho nó gấu.

hehehe...

Đùa chứ, văn ôn võ luyện. Văn giống như lý thuyết, võ tựa như thực hành. Cái bang hay là Cái PIC bang này, thì cũng là nơi chúng ta cần thực hành nhiều, luyện tập nhiều. Người ngoài có thể lạ lùng vì sao một cái diễn đàn về điện tử mà lại như truyện kiếm hiệp... Cũng là từ cái câu văn ôn võ luyện mà thành thôi.

PIC, chỉ là vấn đề kỹ năng, thực hành nhiều thì sẽ biết nhiều, hiểu nhiều. Đó cũng là tư tưởng mà chúng tôi muốn gửi đến các bạn.

Mong việc phân chia này trở nên vui vẻ, và nhẹ nhàng. Sau này, chúng ta sẽ đổi kiểu phân chia khi nào các bạn thấy chán :D... nhưng đến lúc các bạn chán thì chắc còn lâu nhỉ .. hihi..

Chúc vui.

anhviet
08-04-2006, 09:06 AM
vậy hả các bác ai mà biết dược các bác nói dùa ,thế còn em dệ tử yêu của hồng thất công,dă học qua DÃ CẨU CÔN PHÁP,o bên tàu dói quá chạy xang picvn cho em một ghế chứ em cũng gần dủ tuổi làm trửơng lão 32 .phát cho em máy cai túi nuă nhé , loai tui (DA) AY NHE tui vải bây giò không ai may giùm dâu

falleaf
08-04-2006, 09:49 AM
Hihi, nhiệt thành chào mừng bạn đến với diễn đàn...

11 bài thì hình như bạn sẽ được một phát túi :D

voduychau
13-04-2006, 12:22 PM
hic hic,tự dưng diễn đàn ta lại sử dụng toàn từ ngữ trong kiếm hiệp vậy nè?
cũng vui nhưng sẽ gây khó khăn cho người ko xem phim bộ như ....tớ

falleaf
13-04-2006, 12:29 PM
Đây cũng là một vấn đề đang cần phải xem xét và thử nghiệm. Chúng ta sẽ lắng nghe ý kiến các thành viên và sẽ từ từ quyết định nên phân cấp như thế nào.

Cũng có thể, mức phân cấp thì không thay đổi, nhưng rồi chúng ta sẽ thay đổi thường xuyên cho vui.

Hiện nay mọi người đều gọi chúng ta là PIC bang. Vậy thì hay gọi như vậy trước đã. Khi nào có một cách gọi nào hay hơn, chúng ta sẽ sử dụng cách đó :)

Đây chỉ là chuyện vui thôi, có thể, thời gian tới, chúng ta sẽ phân cấp theo các dòng PIC. Vd: mới học pic thì là PIC16C54, lên một chút thành 16F54, rồi 16F84, rồi 16F88, rồi 16F877A, rồi 18F, rồi cứ từ từ như vậy mà lên..

Tóm lại, có rất nhiều cách phân cấp, chúng ta hãy cùng cho ý kiến về việc này nhé.

Chúc vui.

voduychau
14-04-2006, 01:49 PM
F và Binhanh xem lại bên dientuvietnam.net nhé,tớ vào mãi mà ko đươc,pót đúng 1 bài là đứng luôn,ko biết do haker hay sever bận nữa ?!?

falleaf
14-04-2006, 02:01 PM
Bạn chỉ cần nhấn refresh lại.

Hiện nay server vẫn hoạt động tốt, mình vẫn vào dtvn được bình thường. Có thể bạn viết bài dài quá, hết thời gian timeout?

Chúng tôi đang có kế hoạch sửa chữa và nâng cấp dtvn, và trong thời gian tới sẽ chính thức mua bản quyền VBB cho dientuvietnam.net

Chúc vui

voduychau
14-04-2006, 08:49 PM
không phải đâu,hình như nick của tớ có vấn đề hay sao á,refresh cả chục lần ko được,dùng máy dịch vụ cũng ko xong,firefox cũng thua.
bài của tớ chỉ khoảng năm ba dòng là cùng,ít bài dài lắm.

ITpro
18-04-2006, 08:27 PM
Theo em phân cấp theo kiểu cái bang này cũng hay, túi là để đựng các loại pic :))

virgo_h
19-04-2006, 09:00 PM
may anh ranh qua ha! dua ra y kien de lam website tro nen hieu qua thoi .
doi voi dan ki thuat thi hieu qua la hang dau . neu dung la dan ki thuat thi hay xay dung mot website tam co . con neu la nguoi ngoai kiem chuyen tao lao thi tot nhat la logout cho do qua tai . cam on nhieu !

ITpro
19-04-2006, 09:20 PM
F và Binhanh xem lại bên dientuvietnam.net nhé,tớ vào mãi mà ko đươc,pót đúng 1 bài là đứng luôn,ko biết do haker hay sever bận nữa ?!?
Cho em hỏi ngoài luồn một chút là sao dientuvietnam.net không vào được nhỉ khi gọi đến thì nó bảo là phải nhập user và pass là dientu nhưng em làm theo thì vẫn không vào được.nhận được thông báo là không có quyền :confused: