PDA

View Full Version : AVR or PIC now!

Thang tdh47
08-03-2009, 12:42 AM
Mặc dù AVR đang dần khẳng định mình//
Nhưng thực sự PIC vẫn rất hay(phải nói la' cũng khó phết).
Đó là lý do mà mình là thành vien của DIỄN ĐÀN PIC này..//
RẤT MONG ĐƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ CỦA CHƯ VJ TRONG CỘNG ĐỒNG VIỆT CHÚNG TA !
DEAR!!!!!!!!!!!!!!
ĐỖ.THĂNG TDH47.UTC@'$ ^__^ $' !

nguyenluong
08-03-2009, 10:40 AM
Bạn nói đúng, Hiện nay vì tranh đua với Microchip, Atmel cho ra dòng Vdk mới AVR.Tuy chức năng khá mạnh nhưng so với PIC thì thua xa. PIC có rất nhiều loại. Tùy theo ứng dụng.
Theo tôi, các bạn chỉ trung thành với PIC, PIC rất mạnh về tính năng cũng như thương hiệu. Vậy là đủ, chứ hoc nhiều cũng mệt lắm.
Nhưng trước đó ban phải học 8051 trước nha.Chúc vui

honen
08-03-2009, 11:07 AM
Bạn nói đúng, Hiện nay vì tranh đua với Microchip, Atmel cho ra dòng Vdk mới AVR.Tuy chức năng khá mạnh nhưng so với PIC thì thua xa. PIC có rất nhiều loại. Tùy theo ứng dụng.
Theo tôi, các bạn chỉ trung thành với PIC, PIC rất mạnh về tính năng cũng như thương hiệu. Vậy là đủ, chứ hoc nhiều cũng mệt lắm.

Pic rất tốt, Nhưng bạn đã tìm hiểu AVR kỹ chưa?"Tuy chức năng khá mạnh nhưng so với PIC thì thua xa"!?

picpen
08-03-2009, 01:57 PM

Mình yêu pic , học pic và làm việc với pic . Cũng nhận thấy pic có nhiều ưu điểm và thế mạnh . Nhưng mình chẳng bao giờ dám khẳng định như bạn đâu . AVR có nhiều tính năng , có những cái thậm chí nhỉnh cơn pic ( tốc độ chu kỳ lệnh , giá thành ...) , có những cái chưa bằng .....
Tóm lại , Nếu loại nào đáp ứng tối ưu cho đề tài hay sản phẩm của mình thì mình dùng

nguyenluong
08-03-2009, 08:10 PM
Mình yêu pic , học pic và làm việc với pic . Cũng nhận thấy pic có nhiều ưu điểm và thế mạnh . Nhưng mình chẳng bao giờ dám khẳng định như bạn đâu . AVR có nhiều tính năng , có những cái thậm chí nhỉnh cơn pic ( tốc độ chu kỳ lệnh , giá thành ...) , có những cái chưa bằng .....
Tóm lại , Nếu loại nào đáp ứng tối ưu cho đề tài hay sản phẩm của mình thì mình dùng
================================================== ========
Do bạn chưa tìm hiểu kĩ về chức năng các loại PIC đó, dong PIC24 trở về sau bạn có nghiên cứu chưa. Rất mạnh về tính năng...
Còn tốc độ lệnh cũng như vậy thôi, tốc độ thì phụ thuộc vào thạch anh. PIC (20MHZ).
Bạn nói giá thành PIC cao, nhưng so với tính năng và công nghệ thì PIC rất rẽ

picpen
08-03-2009, 11:01 PM
Đúng là pic rất mạnh và có nhiều chủng loại đa dạng ....... Nhưng mình nghĩ , bạn chưa bao giờ làm việc với AVR
Mình không dám so sánh hơn thua giữa hai loại chíp này ,vì kiến thức và hiểu biết của mình còn hạn hẹp