PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ

chienbinhgiuden
10-03-2009, 05:33 PM
Tui đang làm 1 mach hẹn giờ , dể điều khiển 1 động cơ ( ở đây tui dùng quạt) mạch này có thể hẹn giờ để quạt chạy hay tắt như mình muốn .

Nhưng tui lại hok biết nhiều về PIC 16f877a (thầy tui dặn là phải làm bằng con này) ai có thể hướng dẫn để giúp đở tui hok . Nều được thì post tai đây cho cả nhà cùng coi . Còn không thì gửi vào song_xot_via_he_37@yahoo.com. Cám ơn nhiều

longtu
10-03-2009, 08:02 PM
Tui đang làm 1 mach hẹn giờ , dể điều khiển 1 động cơ ( ở đây tui dùng quạt) mạch này có thể hẹn giờ để quạt chạy hay tắt như mình muốn .

Nhưng tui lại hok biết nhiều về PIC 16f877a (thầy tui dặn là phải làm bằng con này) ai có thể hướng dẫn để giúp đở tui hok . Nều được thì post tai đây cho cả nhà cùng coi . Còn không thì gửi vào song_xot_via_he_37@yahoo.com. Cám ơn nhiều

Đọc cách hỏi của bạn là không muốn trả lời rồi.

chienbinhgiuden
12-03-2009, 07:01 PM
Tui hok cần chỉ từ a-z , chỉ cần các bạn gợi ý thôi. các bạn có thể cho địa chỉ các trang web có hình liên quan tới mạch , hoặc các mạch tương tự cũng được . Vả lại tui cũng đang tìm kiếm trên internet chứ có ngồi chơi đợi sung rụng đâu .

namqn
12-03-2009, 07:29 PM
Tui hok cần chỉ từ a-z , chỉ cần các bạn gợi ý thôi. các bạn có thể cho địa chỉ các trang web có hình liên quan tới mạch , hoặc các mạch tương tự cũng được . Vả lại tui cũng đang tìm kiếm trên internet chứ có ngồi chơi đợi sung rụng đâu .
Gợi ý cho bạn:
Bất kỳ vi điều khiển nào có ít nhất một bộ timer và một vài ngõ vào/ra tín hiệu số đều có thể làm được. Do đó, thầy của bạn gợi ý là dùng PIC16F877A thì hợp lý hơn là bắt buộc phải làm bằng vi điều khiển này. Nhờ bạn cập nhật thông tin cho thầy của bạn là PIC16F887 là phiên bản cải tiến của PIC16F877A, với giá bán rẻ hơn khá nhiều (giá bán lẻ là 2.2 USD so với 4.94 USD của PIC16F877A, theo Microchip Direct).

Về bài toán cụ thể của bạn, nếu bạn cần hẹn giờ theo thời gian thực thì sẽ phức tạp hơn, còn nếu chỉ hẹn giờ trong ngày, với sai lệch vài phút/tháng thì chỉ cần dùng timer trong vi điều khiển.

Bạn xác định yêu cầu của bài toán trước đã, rồi mới hỏi tiếp.

Thân,

chienbinhgiuden
13-03-2009, 03:17 PM
ok cám ơn , tui sẽ kiếm cách sử dụng timer của PIC này trên diễn đàn . ^^