PDA

View Full Version : Pic dùng làm host controller

galacticos
14-03-2009, 12:42 AM
Không bit có ai bit có loại pic nào có thể dùng làm host controller không? Giúp tui

namqn
14-03-2009, 01:05 AM
Không bit có ai bit có loại pic nào có thể dùng làm host controller không? Giúp tui
Bạn nói rõ hơn về host controller: host của cái gì, trong môi trường nào?

Thân,

galacticos
14-03-2009, 01:43 AM
Làm usb host controller, truyền tín hiệu không dây

galacticos
14-03-2009, 01:59 AM
mình định dùng một usb wireless cắm vào cổng usb truyền tín hiệu không dây tới một đầu thu được gắn trên board của một con robo để điều khiển trên máy tinh.

namqn
14-03-2009, 03:10 AM
mình định dùng một usb wireless cắm vào cổng usb truyền tín hiệu không dây tới một đầu thu được gắn trên board của một con robo để điều khiển trên máy tinh.
Nếu tôi hiểu không nhầm thì bạn định dùng máy tính để điều khiển từ xa một robot. Nếu đúng vậy thì bạn không cần USB host controller, vì nó nằm ở phía máy tính (và đã có sẵn trong máy tính). Bạn chỉ cần một giải pháp tương tự như ở đây:
http://www.instructables.com/id/RF-Serial-Data-Link-%7Bthrough-USB%7D/

Một kit với tính năng tương tự được bán ở đây:
http://www.quasarelectronics.com/velleman/k8074-usb-to-rf-remote-control-transmitter.htm

Thân,

galacticos
14-03-2009, 12:40 PM
Thanks bạn nhiều. đúng là như bạn hiểu, nhưng mình mún thu phát tín hiệu ở khoảng cách xa. Mà theo mình biết thì hình như một số dòng pic không hổ trợ làm usb host controller, như dspic hay pic 16, kô bit có còn dòng nào hổ trợ kô nhỉ

namqn
14-03-2009, 04:19 PM
Thanks bạn nhiều. đúng là như bạn hiểu, nhưng mình mún thu phát tín hiệu ở khoảng cách xa. Mà theo mình biết thì hình như một số dòng pic không hổ trợ làm usb host controller, như dspic hay pic 16, kô bit có còn dòng nào hổ trợ kô nhỉ
Bạn không đọc kỹ bài viết của tôi rồi. Ở phía máy tính bạn mới cần USB host controller (và đã có sẵn), còn ở phía PIC thì không cần thiết, vì đa số module RF giao tiếp với mạch ngoại vi bằng RS-232. Khoảng cách xa hay gần tùy thuộc vào khả năng của module wireless (công suất thu phát, độ nhạy), chứ chẳng liên quan mấy đến chuyện bạn có dùng USB hay không.

Thực tế, người ta chỉ thay liên kết RS-232 có dây bằng module wireless thôi, còn mọi thứ khác đều có thể dùng như cũ. Trong link thứ nhất của bài viết phía trên của tôi, người ta dùng chip TUSB3410 để chuyển đổi kết nối RS-232 với module RF thành USB, để có thể nối với máy tính qua USB, thế thôi.

Thân,

ghetatca
26-03-2010, 09:09 AM
Các bác ơi, thế nếu giờ không dùng máy tính mà muốn chế tạo 1 mạch giao tiếp có chức năng USB host controller thì phải làm như nào nhi?
Có con Pic (hay AVR) nào hỗ trợ USB host không nhẩy?

bien_van_khat
26-03-2010, 09:52 AM
Các bác ơi, thế nếu giờ không dùng máy tính mà muốn chế tạo 1 mạch giao tiếp có chức năng USB host controller thì phải làm như nào nhi?
Có con Pic (hay AVR) nào hỗ trợ USB host không nhẩy?

Một số loại PIC24F, PIC32MX có USB host