PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ

chienbinhgiuden
18-03-2009, 06:07 PM
Tui định viết 1 chương trình để chạy PIC 16F877A điều khiển động cơ hẹn giờ làm việc . Có cả đồng hồ giờ phút nhưng không biết sử dụng ASM hay C . Tui chẳng biết gì về C cả nhưng cũng có biết chút chút về ASM nên tui thấy viết ASM sẽ dễ hơn nhưng lên diễn đàn ai cũng nói nên dùng C làm tui quán luôn . Ai biết thì cho tui lời khuyên cái nha .. Thank

nguyenquoctoan
18-03-2009, 09:57 PM
nói rõ đề tài của bạn được kô? phần điều khiển động cơ có điều xung kô,hay...
asm hay c đều đuợc, bạn nên viết bằng ccs đi, viết bằng asm tới sáng chưa chắc chạy mà còn khó kiểm soát

longtu
19-03-2009, 10:59 AM
Tui định viết 1 chương trình để chạy PIC 16F877A điều khiển động cơ hẹn giờ làm việc . Có cả đồng hồ giờ phút nhưng không biết sử dụng ASM hay C . Tui chẳng biết gì về C cả nhưng cũng có biết chút chút về ASM nên tui thấy viết ASM sẽ dễ hơn nhưng lên diễn đàn ai cũng nói nên dùng C làm tui quán luôn . Ai biết thì cho tui lời khuyên cái nha .. Thank

Làm việc với PIC, ban dùng ngôn ngử C sẽ rất nhanh chóng. Còn nếu bạn dùng Asm đòi hỏi bạn phải hiểu rõ cấu trúc bên trong PIC và một vài vấn đề khác nữa.

Khuyên bạn nên dùng CSS để viết chương trình

Thân.

chienbinhgiuden
21-03-2009, 09:20 PM
Vậy là phải kiếm tài liệu về học về CSS gòi . Mà ai có tài liệu nào không , share cho tui dzới .

Àh mà còn đề tài của tui thì ....tui cũng chưa biết rõ về vi xử lý lắm ( ở đây là PIC 16F877A ) .

Nhưng đề tài của tui là điều khiển hẹn giờ . Nó là 1 mạch đồng hồ . Nhưng có chức năng hẹn giờ nữa , khi tới giờ mà mình cài đặt trước thì động cơ sẽ chạy hoặc tắt theo ý mình.( có kèm chuông càng tốt )

nguyenquoctoan
21-03-2009, 10:43 PM
tự mày mò đi sau đó tự làm, bí chỗ nào post lên mọi người góp ý, chứ hỏi vậy bảo đảm kô ai giúp đâu

chienbinhgiuden
22-03-2009, 07:18 PM
Mèn ơi tui chỉ trả lời câu hỏi trên kia của nguyenquoctoan thôi chứ bộ . Cái chính là tui xin tài liệu CSS kìa +_+