PDA

View Full Version : Cho em hỏi cai này - FAQ

nguyendinhthang2002
06-04-2006, 08:13 AM
Em đọc trong tài liệu PIC và trong Datasheet thấy có ghi WDT , vậy thì WDT là cái quái gì vậy mấy bác , mà nó nằm ở bit 4 trong thanh ghi Status . Nó làm gì mà thấy có ghi là 1: Chưa tràn
2 : Bị tràn
Các cao thủ về PIC thì còn lạ gì nữa đúng không ạ ?

nhh
06-04-2006, 10:12 AM
WDT là Watchdog Time, dùng cái này để chống treo pic, khi thiết lập chế độ này sau 1 khoảng thời gian bao lâu đó (Xem Timer0,WDT sử dụng prescaler chung với Timer0) thì tự động reset.Thực sự mình chưa dùng chức nay này bao giờ...

tuanva
06-04-2006, 11:00 AM
Em đọc trong tài liệu PIC và trong Datasheet thấy có ghi WDT , vậy thì WDT là cái quái gì vậy mấy bác , mà nó nằm ở bit 4 trong thanh ghi Status . Nó làm gì mà thấy có ghi là 1: Chưa tràn
2 : Bị tràn
Các cao thủ về PIC thì còn lạ gì nữa đúng không ạ ?

Hiểu nôm na là "Chó canh cửa". Trong chương trình của cậu có nhiều vòng lặp, hoặc quá phức tạp thì đặt WatchDog. Nếu chạy đúng, khi kết thúc chu trình thì kick nó 1 cái để reset nó. Trường hợp bị treo, WatchDog bị tràn sẽ reset MCU.

votinhkiemkhach
23-05-2006, 03:17 PM
The bootloader là gì , có gì khác với tinyloadder
Em mới vào thấy mấy định nghĩa này lạ quá

falleaf
23-05-2006, 04:42 PM
The bootloader là gì , có gì khác với tinyloadder
Em mới vào thấy mấy định nghĩa này lạ quá

Hoàn toàn không có gì khác, tinyloadder là tại vì em viết tắt của cái tiny bootloader, nghĩa là bootloader cực kỳ nhỏ gọn (nhỏ gọn cả về chương trình và thiết kế).

Em đọc các bài sau để hiểu hơn về bootloader:

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=130
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=20

Nếu em muốn làm với dsPIC, em tham khảo thêm bài viết tiny bootloader dành cho dsPIC của anh Nam tại luồng này:

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=333

Chúc vui

falleaf
23-05-2006, 04:58 PM
http://www.picvietnam.com/forum/faq.php?faq=pic_faq_item#faq_nap_faq_item

Những câu hỏi thường gặp sẽ được trả lời ở đây, các bạn có ý định đưa thêm những câu hỏi thường gặp nào vào trong này nữa, các bạn cứ đặt câu hỏi, chúng tôi sẽ biên soạn lại để đưa vào phần FAQ.

Chúc vui.

romanza
23-06-2006, 01:31 PM
Các bác cho em hỏi với, con Pic nào loại ít chân mà lại có PWM ? Em chỉ cần dùng PWM cho mỗi con động cơ thôi, xài 16F877 e rằng hơi hoang phí và làm mạch không được gọn.
Thanks.

falleaf
23-06-2006, 02:47 PM
Em có thể dùng 16F88, có 18 chân, có đủ ADC và PWM, nó thích hợp đề điều khiển động cơ đấy.

Chúc vui

lamhoang
11-10-2006, 11:58 AM
Các bác ơi!
mạch Brown-out Reset có chức năng là gì vậy?
config ở thanh ghi nào ?
Thanks any way!

thanhkyanh
03-11-2006, 06:18 PM
cho em hỏi cái :timer ,counter là gì ,ứng dụng của nó

thanhkyanh
03-11-2006, 06:21 PM
em dang loay hoay về timer ,đọc trong data sheet mà không hiểu gì cả

hanspkt
04-11-2006, 07:26 PM
Chao cac bac!
Cac bac cho em hoi ve phan nap
Tai sao em su dung mach nap Propic2 va phan mem winpic800 de nap, em nap qua day icsp duoc 1 lan roi con PIC chet luon? (chet 2 con luon)
Ban dau em nap tren socket thi rat on dinh. Nhung em muon chuyen sang nap bang kieu ICSP cho tien khoi phai thao ra thao vo thi chet lien tuc hai con. Ban dau em nhi em cam lon day nhung em kiem tra rat ky la khong co lon
Em su dung con 16F877A
Cam on cac bac nhieu!
(nhan tien cho em hoi gia cua con PIC16F877A la 60k, hay 90k, hay 120k?)

falleaf
04-11-2006, 08:22 PM
Giá pic hiện tại là 60K

Cần cung cấp sơ đồ mạch mà bạn dùng, tự làm thì gửi mạch in, mua thì thông tin với đơn vị bán, tên mạch hoặc thông tin liên quan... Còn nếu mọi thứ không rõ ràng, thì muốn cháy PIC chỉ cần cho nó ngắn mạch phát cũng có thể cháy được, chứ đâu cần nạp.. << nói đùa...

Chúc vui

hanspkt
06-11-2006, 06:56 PM
Anh cho em hỏi cái này
nếu nạp bằng chuẩn ICSP mà không rút dây ra để lâu liệu nó có hư không, vì em nghĩ nó nạp giống như họ AT89SXX.
cám ơn nhiều

namqn
06-11-2006, 07:14 PM
Anh cho em hỏi cái này
nếu nạp bằng chuẩn ICSP mà không rút dây ra để lâu liệu nó có hư không, vì em nghĩ nó nạp giống như họ AT89SXX.
cám ơn nhiều
Tùy vào thiết kế của mạch nạp và mạch đích. Lâu là bao lâu? Bạn để lâu nhưng có chạy chương trình của mạch đích không, hay chỉ muốn để đó một khoảng thời gian nào đó, ví dụ giữa hai lần nạp chương trình.

Nếu đầu nối thiết kế tốt thì việc tháo ra lắp vào đâu có ảnh hưởng gì nhiều, không hiểu bạn muốn để lâu vì mục đích gì.

Thân,

hanspkt
12-12-2006, 07:43 PM
Các anh cho em hỏi, sao bộ tiny bootloader em tự làm nó đã hoạt động sau một thời gian rồi ngưng luôn. Em đã kiểm tra phần cứng thì không có gặp vấn đề gì. Em sử dụng file hex có sẵn kèm theo phần mềm và em cũng đã làm theo hướng dẫn của các anh rồi mà nó cũng không hoạt động (em đang sử dụng ngon lành thì gặp vấn đề).

namqn
13-12-2006, 12:24 AM
Các anh cho em hỏi, sao bộ tiny bootloader em tự làm nó đã hoạt động sau một thời gian rồi ngưng luôn. Em đã kiểm tra phần cứng thì không có gặp vấn đề gì. Em sử dụng file hex có sẵn kèm theo phần mềm và em cũng đã làm theo hướng dẫn của các anh rồi mà nó cũng không hoạt động (em đang sử dụng ngon lành thì gặp vấn đề).
Trong khoảng thời gian mà nó đã hoạt động, bạn nạp chương trình vào chip được mấy lần? Cấu hình của chương trình ứng dụng có giống với cấu hình của bootloader không?

Thân,

phamthaihoa
13-12-2006, 12:13 PM

Bạn kiểm tra một số điểm sau:
- Nguồn trên mạch của bạn, nếu nguồn không ổn định thì PIC reset liên tục, có giời mới chạy nổi :D, bạn thử nạp một chương trình thông qua ICSP xem PIC có chạy không đã.
- Kiểm tra hoạt động Reset, nếu bạn làm nút reset cứng trên mạch thì không sao, nếu Reset qua chân 9 của MAX232 hay từ chân 7 cổng COM thì nên kiểm tra cho chắc. Kiểm tra tín hiệu Reset trên Tiny luôn
- Kiểm tra cổng COM, đúng cổng chưa, baud rate thế nào. Có xung động gì không, bạn vào Task Manager tắt thử file xcommsvr.exe, tắt các chương trình tường lửa rồi thử lại.
- Bạn nạp lại file boot vào PIC, file chuẩn của nó ấy, 876A_20Mhz_115200, đừng nạp bất cứ file đã được modified nào khác.
-Nếu chương trình của bạn có sử dụng USART thì nên thử lại vài lần.

Thông thường rất khó do lỗi phần mềm, trừ trường hợp bạn tự ghi vào Flash. Còn Bootloader không chạy chủ yếu do phần cứng thôi.

hanspkt
14-12-2006, 08:47 PM
Em đã làm các bước như trên rồi mà vẫn không hoạt động. Phần cứng em kiểm tra rồi, nó bình thường. Trước khi nó ngưng hoạt động, bạn của em có đem con pic của bạn ấy qua thử không được rồi từ đó nó ngừng luôn. Nhưng em mới phát hiện là hình như con PIC nó hư hay sao ấy, em nạp chương trình em viết hồi trước đã hoạt động bây giờ thì nín luôn, không có chương trình nào hoạt động. À, lâu lâu khi em đụng vào dây bus thì nó hoạt động một tí rồi ngưng. Mong các anh chỉ dẫn (Có phải em đã nạp nhiều lần quá không ạ ?)
Cám ơn các anh nhiều!

namqn
14-12-2006, 09:43 PM
Tôi không tin là phần cứng không có vấn đề gì. Bạn chịu khó post sơ đồ phần cứng của bạn lên đây. Tôi nghĩ phần mạch nối với chân MCLR có vấn đề.

Thân,

hanspkt
20-12-2006, 02:37 PM
Em phát hiện ra do bạn em đổi con PIC của em. Mà nó lạ lắm, nạp vào ào ào mà không có chương trình nào chạy, chương trình nạp vẫn nhận dạng được con PIC, lúc nạp không báo lỗi mà lại .....

namqn
20-12-2006, 06:52 PM
Em phát hiện ra do bạn em đổi con PIC của em. Mà nó lạ lắm, nạp vào ào ào mà không có chương trình nào chạy, chương trình nạp vẫn nhận dạng được con PIC, lúc nạp không báo lỗi mà lại .....
Vậy có lẽ chương trình ứng dụng được viết không tương thích với tiny bootloader (cần có một lệnh nhảy đến chương trình chính trong 4 word đầu tiên của Flash), hoặc chương trình ứng dụng có lỗi.

Thân,

mgdaubo
17-06-2007, 03:11 PM
Cho em hỏi: khi ta compline ra file hex thì kích thước của file hex đó nhìn thấy trong máy vi tính đó (tính bằng byte) có phải là kích thước thật khi ta nạp vào pic ko?
trong datasheet của 16f84 có ghi là flash = 1K words, vậy file hex tối đa có thể là bao nhiêu byte ?
dùng C viết chương trình thì hình như kích thước lớn hơn so với dùng ASM khá nhiều ?

namqn
17-06-2007, 09:17 PM
Cho em hỏi: khi ta compline ra file hex thì kích thước của file hex đó nhìn thấy trong máy vi tính đó (tính bằng byte) có phải là kích thước thật khi ta nạp vào pic ko?
trong datasheet của 16f84 có ghi là flash = 1K words, vậy file hex tối đa có thể là bao nhiêu byte ?
dùng C viết chương trình thì hình như kích thước lớn hơn so với dùng ASM khá nhiều ?
Bạn có 3 câu hỏi, tôi trả lời lần lượt như sau:
- Kích thước của file .hex khi nhìn trong máy tính không phải là kích thước thật của chương trình khi nạp vào PIC

- Bạn xem giải thích của tôi ở tutorial ngắn trong post #38 của luồng này: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=5

- Thông thường các chương trỉnh viết trong C có thực hiện liên kết với một số thư viện, cũng như gọi một số chương trình con khởi tạo, do đó kích thước của chương trình được dịch ra thường lớn hơn so với khi viết chương trình bằng asm

Thân,

mgdaubo
18-06-2007, 09:07 PM
em mới mò mẫm mấy cái datasheet và nhận ra là hình như 1 word = 14 bit?

trong tut ngắn đó anh namqn có viết: "Các chip PIC16 với bộ nhớ 8 kword, chẳng hạn như 16F877A, có 4 trang bộ nhớ Flash, mỗi trang là 2 kword. Nếu chương trình tràn khỏi biên của một trang thì người viết chương trình phải tự đảm bảo là các lệnh nhảy có thể thực hiện thành công, do đó trình biên dịch thường có thông báo nhắc nhở." Vậy ngươi lập trình phải làm thế nào để đảm bảo?

qua tut đó, ta có thể ước lượng được kích thước file hex qua số dòng lệnh, nhưng nếu dùng C thì làm sao biết được số dòng lệnh hả anh? có cách nào tính nhanh kích thước thực sự của file hex nạp vào pic ko? vấn đề kích thước chương trình là rất quan trọng

namqn
18-06-2007, 11:38 PM
em mới mò mẫm mấy cái datasheet và nhận ra là hình như 1 word = 14 bit?

trong tut ngắn đó anh namqn có viết: "Các chip PIC16 với bộ nhớ 8 kword, chẳng hạn như 16F877A, có 4 trang bộ nhớ Flash, mỗi trang là 2 kword. Nếu chương trình tràn khỏi biên của một trang thì người viết chương trình phải tự đảm bảo là các lệnh nhảy có thể thực hiện thành công, do đó trình biên dịch thường có thông báo nhắc nhở." Vậy ngươi lập trình phải làm thế nào để đảm bảo?

qua tut đó, ta có thể ước lượng được kích thước file hex qua số dòng lệnh, nhưng nếu dùng C thì làm sao biết được số dòng lệnh hả anh? có cách nào tính nhanh kích thước thực sự của file hex nạp vào pic ko? vấn đề kích thước chương trình là rất quan trọng
Đa số PIC16 và một số PIC12 có 1 word = 14 bit, một số PIC16, PIC12, và các PIC10 có 1 word = 12 bit, và tất cả PIC18 có 1 word = 16 bit. Trong tất cả các trường hợp trên, một word của bộ nhớ chương trình trong PIC cần được lưu bằng 2 byte trong tập tin .hex.

Để đảm bảo việc chuyển điều khiển trong các PIC có từ 2 trang bộ nhớ chương trình trở lên, người lập trình chủ động đặt các chương trình con có liên quan nằm ở 1 trang nhất định, và những lệnh chuyển điều khiển có khả năng thay đổi trang thì phải có thao tác xử lý PCLATH thích hợp ngay trước những lệnh đó.

Đa số các phần mềm biên dịch ngôn ngữ cấp cao cho biết kích thước của chương trình đã được biên dịch, sau khi biên dịch xong. Điều quan trọng nhất là chương trình được dịch ra có nằm lọt trong không gian bộ nhớ chương trình của PIC hay không, chứ không phải chương trình hay tập tin hex có kích thước lớn hay nhỏ.

Thân,

falleaf
19-06-2007, 12:25 AM
Cách tính ước lượng bằng số dòng lệnh đã có từ lâu khi lập trình bằng 8051.

Bạn cứ hình dung rằng, cứ một dòng lệnh thì nó lưu vào 1 word. Khi đó, từ số dòng lệnh (nhìn ngay trên phần code của bạn), bạn có thể ước lượng được rằng chương trình của bạn chiếm bao nhiêu % dung lượng nhớ. Chúng ta có thể tính sơ bộ với 8KWord thì có thể viết được khoảng 7 - 8000 dòng lệnh.

Đó là cách ước lượng đơn giản nhất của người lập trình ASM.

Chúc vui

mgdaubo
19-06-2007, 11:51 AM
em chưa hiểu lắm về bộ nhớ trong PIC:
Bộ nhớ Flash: bộ nhớ chương trình ?
Data memories: có phải là Ram lưu các biến sử dụng trong chương trình?
EEPROM dùng để làm gì?

namqn
19-06-2007, 06:04 PM
em chưa hiểu lắm về bộ nhớ trong PIC:
Bộ nhớ Flash: bộ nhớ chương trình ?
Data memories: có phải là Ram lưu các biến sử dụng trong chương trình?
EEPROM dùng để làm gì?
Bộ nhớ flash chính là bộ nhớ chương trình, flash là công nghệ hiện thực bộ nhớ. Vì bộ nhớ này cần phải lưu thông tin ngay cả khi chip mất nguồn, nên nó là một loại ROM (Read Only Memory).

Data memory (bộ nhớ dữ liệu) chính là các ô nhớ đọc/ghi ngẫu nhiên, viết tắt là RAM (Random Access Memory), thường dùng làm biến, các thanh ghi đặc biệt trong chip.

EEPROM là bộ nhớ dữ liệu nhưng có khả năng lưu thông tin ngay cả khi chip mất nguồn. Vì chương trình thực hiện đọc/ghi trên ô nhớ của vùng này nên nó phải thuộc loại ghi/xóa bằng điện (Electrically Erasable Programmable Read Only Memory. EEPROM thường dùng để lưu các hằng số, các hệ số hiệu chỉnh cho từng bộ điều khiển. Ví dụ, một bộ điều khiển PID sau khi tự động cân chỉnh với một đối tượng cụ thể có thể lưu các hệ số kp, ki, kd vào EEPROM, như vậy ngay cả khi bộ vi điều khiển bị ngắt nguồn thì các hệ số này vẫn không bị mất, và bộ điều khiển có thể dùng ngay các hệ số này mà không cần phải cân chỉnh khi khởi động ở những lần sau.

EEPROM khó hiện thực và đắt tiền hơn Flash, do đó chỉ được hiện thực với dung lượng nhỏ trong chip, tất nhiên nó có lợi thế là số lần ghi/xóa thường cao hơn khoảng 10 lần so với flash. Một khác biệt chính là flash cần phải xóa theo khối (vài chục byte) và cũng thường ghi theo khối, còn EEPROM thì có thể xóa/ghi từng ô độc lập.

Thân,

mgdaubo
24-06-2007, 12:01 PM
Em đang thử làm 1 mạch nháy led khoảng 0,5s bằng ngắt timer1 của 16f88, chỉ mò trong datasheet rồi tự làm nên gặp lỗi này mà ko biết phải khắc phục sao:
mã nguồn trong file gửi kèm, em thắc mắc chỗ này:

ORG 0x0000
GOTO start
ORG 0x0004

interrupt
COMF PORTA,F ;dao trang thai portA de kiem tra xem ngat co duoc goi?
BTFSS PORTB,0
BSF PORTB,0
BTFSC PORTB,0
BCF PORTB,0
RETFIE

start
BCF STATUS,RP1
BSF STATUS,RP0
BSF INTCON,7
BSF INTCON,6
BSF PIE1,0 ;TMR1 Overflow Interrupt Enable bit
CLRF TRISA
CLRF TRISB
BCF STATUS,RP0
CLRF PORTB
MOVLW b'00110101'
MOVWF T1CON
BCF PIR1,0 ; = 1: The TMR1 register overflowed(must be cleared in software)

loop
BSF PORTB,7
CALL delay1ms
BCF PORTB,7
CALL delay1ms
goto loop

khi dùng debug thì thấy:
1/ Em dùng Xtal 4MHz, prescaler = 1:8 , vậy với timer 16bit này nó phải tràn sau khoảng hơn 500ms chứ, vậy mà nó lại tràn sau khoảng 320ms
2/ nếu để "BCF PIR1,0" trong start thì ở vòng đếm đầu thì bình thường, nhưng sau khi gọi ngắt lần đầu thì hình như những lần ngắt sau ko phải được gọi khi timer tràn mà ngay mỗi khi timer tăng lên 1 (!!! ???)
3/ nếu cut "BCF PIR1,0" paste vào interrupt thì ngắt vẫn được gọi "mỗi khi timer tăng lên 1" nhưng khi gọi ngắt thì chỉ thực hiện có lệnh đầu tiên của ngắt thôi, các lệnh sau ko đc thực hiện!

- sau khi gọi ngắt thì bit INTCON<7> = 0, ta phải tự set lại bít này?
- datasheet ghi: bit RIR1<0> = 1: The TMR1 register overflowed(must be cleared in software); =0: The TMR1 register did not overflow. Vậy mà em để nó =0 hay 1 thì vẫn tràn như thường ?
- "Must be cleared in software" là sao, ta phải tự clear TMR1 register hả?

Anh nào viết lại dùm em 1 mã chương trình hoàn chỉnh để em tham khảo nha, chỉ cần dùng ngắt tràn của timer1 để led nháy 500ms/lần thôi

file nguồn

mgdaubo
09-07-2007, 09:16 PM
sau 2 tuần mò mẫm em cũng làm được rồi, lỗi là do đoạn code trong ngắt để đảo trạng thái led bị sai

xhieu1908
31-05-2009, 10:53 PM
mình đang có mạch nạp PG5V2, mạch thì mình tự làm, nạp bằng winpic, nạp bình thường, nhưng mình muốn hỏi là mình có thể giữ dữ liệu trong EEPROM trong quá trình nạp không?

halfblood88
26-11-2009, 10:55 AM
MOVLW d’20’ ; đưa giá trị 20 vào thanh ghi W
MOVWF delay‐reg ; delay‐reg <‐ 20
loop
DECFSZ delay‐reg,0 ; giảm giá trị trong thanh ghi delay reg
; và so sánh với 0, kết quả ch ứa trong W
GOTO loop ; nếu giá tri thanh ghi “delay_reg” khác 0
; thì nh y tới label “loop”

Trong bài hướng dẫn này thì tác giả có nói là thanh ghi delay_reg sẽ giảm 20+1 lần.Ứng với giá trị ban đầu của delay_reg bằng N thì sẽ giảm N+1 lần.Nhưng mình thử phân tích thì thấy thế này:
-Giả sử ban đầu nạp vào thanh ghi delay_reg giá trị là 2.Loop lần 1 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 1 so sánh rồi thực hiện lệnh goto.Loop lần 2 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 0 so sánh thì nhảy cách.Như vậy chẳng phải chỉ có 2 lần giảm thanh ghi.Trong khi trong bài hướng dẫn tác giả lại nói là N+1 tức ở đây là 3 lần
-Và như mình thấy ở trên lần giảm thanh ghi cuối cùng tức từ 1->0 thì lệnh goto loop ko được thực hiện vậy sao khi tính thời gian thực hiện lại là 3x(N+1).Có phải lúc đó lệnh Goto loop được thay bởi lệnh nop (1 chu kỳ) + decfsz lần cuối ( 2 chu kỳ) nên được gộp chung vào ko

halfblood88
26-11-2009, 08:36 PM
Các bậc tièn bối đâu hết rồi.Sao ko ai trả lời vấn đề của mình vậy.Mình hỏi thêm cái này
-khi mnihf thử mô phỏng con 16f877a bằng proteus mình "build all" cái code đưa vào thì nó báo lỗi not found dem.lst .file lst đó là gì vậy/Làm sao sửa lỗi này.

bien_van_khat
26-11-2009, 10:36 PM
MOVLW d’20’ ; đưa giá trị 20 vào thanh ghi W
MOVWF delay‐reg ; delay‐reg <‐ 20
loop
DECFSZ delay‐reg,0 ; giảm giá trị trong thanh ghi delay reg
; và so sánh với 0, kết quả ch ứa trong W
GOTO loop ; nếu giá tri thanh ghi “delay_reg” khác 0
; thì nh y tới label “loop”

Trong bài hướng dẫn này thì tác giả có nói là thanh ghi delay_reg sẽ giảm 20+1 lần.Ứng với giá trị ban đầu của delay_reg bằng N thì sẽ giảm N+1 lần.Nhưng mình thử phân tích thì thấy thế này:
-Giả sử ban đầu nạp vào thanh ghi delay_reg giá trị là 2.Loop lần 1 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 1 so sánh rồi thực hiện lệnh goto.Loop lần 2 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 0 so sánh thì nhảy cách.Như vậy chẳng phải chỉ có 2 lần giảm thanh ghi.Trong khi trong bài hướng dẫn tác giả lại nói là N+1 tức ở đây là 3 lần

Bạn phân tích đúng, ko rõ đoạn code ví dụ bạn lấy từ đâu

-Và như mình thấy ở trên lần giảm thanh ghi cuối cùng tức từ 1->0 thì lệnh goto loop ko được thực hiện vậy sao khi tính thời gian thực hiện lại là 3x(N+1).Có phải lúc đó lệnh Goto loop được thay bởi lệnh nop (1 chu kỳ) + decfsz lần cuối ( 2 chu kỳ) nên được gộp chung vào ko

Lệnh decfsz ở lần cuối cùng sẽ mất 2 chu kỳ máy, 1 chu kỳ để thực hiện thao tác trừ 1, 1 chu kỳ trễ do thay đổi thanh ghi PC (bỏ qua lệnh goto). Do đó công thức tính chính xác là 3N + 2

halfblood88
29-11-2009, 01:18 AM
cái này lấy từ file hướng dẫn học pic từ dễ tới khó trong 4rum này của tác giả Nguyễn Trung Chính soạn ra.

tranphong2
26-12-2009, 07:38 PM
Các bậc tièn bối đâu hết rồi.Sao ko ai trả lời vấn đề của mình vậy.Mình hỏi thêm cái này
-khi mnihf thử mô phỏng con 16f877a bằng proteus mình "build all" cái code đưa vào thì nó báo lỗi not found dem.lst .file lst đó là gì vậy/Làm sao sửa lỗi này.

Lỗi này do đường dẫn đến file biên dịch của bạn có dấu cách (tên folder có dấu cách) chỉ cần sửa tên folder lại là biên dịch được

Chúc thành công

dTw
23-08-2010, 11:20 PM
Các anh cho em hỏi? Em mới bắt đầu tìm hiểu PIC, lúc trước em đã dùng qua AVR nên có 1 số thắc mắc sau:
1. Em đọc datasheet của PIC16F887 thấy 1 số chân I/O của PIC có weak pull-up, vậy mình có thể chỉnh hướng chân đó là input rồi đặt nó ở mức cao như điện trở trong kéo lên của AVR không?
2. Khi dùng chức năng ADC, mình mắc điện áp tham chiếu như thế nào vì em thấy có tới 2 chân là VREF+ và VREF-?

qiang412
24-08-2010, 03:36 PM
cho em hỏi cái nha:
1: em tạo ra một file defs_f877A trong ccs nhưng khi save nó không cho phép tạo ra file *.h mà chỉ tạo được file *.c thui, vậy khi em thực hiện #include <defs_f877A.c> thì có được không (em build thì thấy không bị lỗi nhưng cũng chưa hiểu nên không an tâm). bác nào chỉ em cái?
2: em sử dụng timer0 để thực hiện định thời, muốn nó không đếm nữa thì phải làm thế nào?
3: em sử dụng ccs c 4.069 để viết chương trình, khi build (hình như dùng keyfilegen_file di cùng bản cài ) thi thấy thông báo tạo ra được file *.hex, nhưng em vào folder lưu bài làm thì không thấy, dùng proteus để mô phỏng, em thử nhập file c souser vào thì được nhưng chạy chương trình thấy bị lỗi, vậy lỗi của em là do đâu? các bác giúp em giải quyết với.
thanks!

nickyshadow
08-07-2012, 04:20 PM
Cho mình hỏi, mình thực hành trên kit của phòng thí nghiệm, kit dùng loại MCU card 80 chân, trên có con 18f8520, vậy cái loại pic như vậy có thể mua ở đâu đc, tại em sợ là chẳng may mình làm cái gì đó nó có thể bị hư, mà ko biết giá cả là bao nhiêu, em google nhưng chưa thấy ai rao hết

duongtieng
20-07-2015, 12:51 AM
em dang loay hoay về timer ,đọc trong data sheet mà không hiểu gì cả
mình cũng có thắc mắc giống bạn

phongthuy113
27-10-2015, 04:47 PM
Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin mình đang cần tìm
Vòng tay đá phong thủy (http://phongthuyviet.info/) , Vòng tay phong thủy (http://phongthuyviet.info/danh-muc/vong-tay-phong-thuy) , Đá phong thủy (http://phongthuyviet.info/danh-muc/da-phong-thuy) , Trang sức phong thuỷ (http://phongthuyviet.info/danh-muc/trang-suc-phong-thuy)
Vòng tay phong thủy (https://www.facebook.com/phongthuyviet.info)