PDA

View Full Version : vào đây gặp toàn sư phụ

nguyendinhthang2002
06-04-2006, 02:24 PM
Luồng cơ bản về PIC là luồng dành cho mấy người mới học, ấy vậy mà vào đây gặp toàn sư phụ , cao thủ không à , nói chuyện toàn trên trời dưới đất toàn chuyện cao siêu không cóc hiểu gì cả , nhiều lúc thấy tự ái dễ sợ. mình cũng muốn tham gia cho vui , cùng trao đổi nhưng mà chẳng biết nói gì cả, vì có biết gì mà nói? Mấy bác trong ban quản trị nói rằng mới bắt đầu thì nên chọn PIC16F876A mà học . Tui lặn lội đi tìm ngay nó về mà sao thấy chẳng ai đá động gì , viết gì đến nó cả. Ý tui là lại nhờ vả ấy mà, Tui muốn làm một cái mạch sử dụng 3 Port của nó điều khiển cho khoảng chục con LED nhấp nháy,Bác nào có chương trình thì POSt lên hặoc gợi ý cho đệ tham khảo với :confused: Thank's

namqn
06-04-2006, 05:59 PM
Vậy bạn đã đọc datasheet của PIC16F876A chưa? Nó và 16F877A cùng một họ, những gì nói về 16F877A đều có thể áp dụng cho nó, ngoại trừ một số chân mà nó không có (vì nó chỉ có 28 chân) thì không cần quan tâm.
Bạn đọc các bài viết về 16F877A đi, có hai luồng đang rất được quan tâm, đều nói đến các vấn đề cơ bản.

Thân,

nhh
06-04-2006, 07:43 PM
Luồng cơ bản về PIC là luồng dành cho mấy người mới học, ấy vậy mà vào đây gặp toàn sư phụ , cao thủ không à , nói chuyện toàn trên trời dưới đất toàn chuyện cao siêu không cóc hiểu gì cả , nhiều lúc thấy tự ái dễ sợ. mình cũng muốn tham gia cho vui , cùng trao đổi nhưng mà chẳng biết nói gì cả, vì có biết gì mà nói? Mấy bác trong ban quản trị nói rằng mới bắt đầu thì nên chọn PIC16F876A mà học . Tui lặn lội đi tìm ngay nó về mà sao thấy chẳng ai đá động gì , viết gì đến nó cả. Ý tui là lại nhờ vả ấy mà, Tui muốn làm một cái mạch sử dụng 3 Port của nó điều khiển cho khoảng chục con LED nhấp nháy,Bác nào có chương trình thì POSt lên hặoc gợi ý cho đệ tham khảo với :confused: Thank's

Trước tiên mình rất hoanh nghênh những điều rất thật trên đây của bạn !

Lúc mới bắt đầu với nó,cả bạn, cả mình và mình nghĩ cũng ko ngoại trừ ai, rất háo hức muốn tìm hiểu con vi điều khiển mình học.Nhưng vạn sự khởi đầu nan mà bạn, đâu có cái gì bắt đầu mà đơn giản đâu.

Khi mới bắt đầu tất nhiên không tránh khỏi những bỡ ngỡ, trước kia Pic chưa phổ biến ở ta,muốn tìm hiểu nó cũng không có ai để trao đổi,thảo luận.Bây giờ đã khác,ta đã có picvietnam,dientuvietnam,các thành viên tham gia đều rất nhiệt tình.Picvietnam hướng dẫn những điều rất cơ bản và cụ thể, vậy thì không có gì phải tự ái về kiến thức của mình cả, hôm nay chưa hiểu ,ngày mai chưa hiểu đâu có nghĩa là sẽ không thể hiểu được.Bạn tìm hiểu về nó,nếu có gì thắc mắc cứ post lên diễn đàn,mọi người sẽ trả lời giúp bạn.Nhưng bạn nhớ xem xét kĩ câu hỏi trước nhé ! ( He he...ý anh F đại khái nó thế...:D )

nhh
06-04-2006, 07:47 PM
Ah ! Mà quên, hình như trong dien đàn minh đâu có khuyến khích học con PIC16F876A. Là con 16F628A hoặc 16F88 chứ nhỉ......:rolleyes:

nguyendinhthang2002
06-04-2006, 08:20 PM
Nhưng tui hỏi bác đăng , thi bác Đăng có nói là nên bắt đầu với nó nên tui mới đi tìm nó về nhưng mà chưa dám sờ đến nó .

anhviet
06-04-2006, 09:21 PM
ban cũng không nên nặng lời như vậy tui cũng như bạn không biết gì ban cứ dọc hướng của các bac trên diễn dàn 877a chẳng han co thể chơi dược tất 16f chi có phải không các bác .nhu tôi tu tay tui dốt 4em628a 1 em84a 1em873a 1em 876a haiem 877a hiên tai còntrong thùng rác. bây giờ chắc là không .bây giờ chi cần 1 em 877a vãn chay tốt .

nguyendinhthang
07-04-2006, 08:17 AM
Mình đâu có nặng lời , chỉ tại tính mình hơi nóng vội nên mới thế, cái gì ham là muốn biết ngay , muốn làm liền nên mới buột miệng than thở thế thôi chứ mấy bác nhà ta tốt lắm, giúp đỡ tui nhiều lắm, tui biết chứ! Hồi mới mò vào đc diễn đàn ,lúc đó tui có hiểu gì đâu thậm chí cũng chưa biết PIC là cái gì nữa kia nhưng bây giờ thì đã phần nào hình dung ra được rồi. Bây giờ mình chỉ quan tâm đến việc lập trình vì trước đây tui chỉ mới học sơ về Pascal và VisualBasic , chưa học lập trình điều khiển phần cứng . Ai có bí quyết gì thì chỉ cho tui với nha. Thank's mấy bác

lamhoang
17-05-2006, 04:30 PM
Các bác ơi ! Các Port thừa thì có cho phép thả nổi không nhỉ .Nếu không thì phải nối điện trở kéo xuống hay kéo lên.

Mình nghĩ là không được thả nổi nhưng không biết là nên kéo lên hay kéo xuống.
Thank!

falleaf
17-05-2006, 04:58 PM
Có một số chân cho phép đặt chế đọ open drain, còn một số khác thì tuỳ các bạn thiết kế. Bạn cứ cho đặt nó ở chế độ input là được. Một trường hợp ví dụ, đó là các bạn dùng dao động nội, đặt chế độ là output trên các chân PGD, PGC. Đó là ví dụ đã xảy ra với bài ví dụ của bác BA. Khi cắm pic vào để nạp, thì nó sẽ bị vấn đề PIC đã chạy trong mạch, và tạo tín hiệu xuất trên chân PGD, PGC, và nó sẽ không nạp được bằng WinpiC800, vì nó không xoá dữ liệu trong PIC trước khi nạp mới.

Tất nhiên, cũng tuỳ vào ứng dụng, mà chúng ta sẽ đặt các chế độ khác nhau. Khi không dùng, nếu nối mass hay nối nguồn, tất nhiên là chúng ta nên nối mass hơn là nối nguồn.

Chúc vui.

falleaf
17-05-2006, 05:08 PM

Bạn nên hiểu và thông cảm một vấn đề, đó là một số thành viên của diễn đàn, sau khi học PIC một thời gian, và giúp trả lời những bài viết trên diễn đàn, các câu hỏi được hỏi đi hỏi lại, người trả lời cũng chán. Nigel Goodwin, người đã giúp F cách làm việc kiên trì nhẫn nại với các câu hỏi đơn giản, khi mà hơn 2 năm trời, ổng luôn trả lời từ câu hỏi đơn giản đến phức tạp, dù câu hỏi vô cùng đơn giản.

chính vì chuẩn bị cho giai đoạn phát triển sau này, F đã mở ra một luồng để tham khảo các bài gọi là FAQ (Những câu hỏi thường gặp). Sau này, chúng ta sẽ phát triển trang web, như vậy các bạn sẽ có thể viết bài và tìm hiểu dễ dàng hơn...

Ngoài ra, rõ ràng, khi bạn đặt những câu hỏi đơn giản trên, bạn chưa xem kỹ bài viết về học vi điều khiển như thế nào, bài viết có trong phần tài liệu tiếng Việt. Điều này gây ra rất nhiều khó khăn cho các thành viên viét bài hướng dẫn và thảo luận.

Hãy đi từng bước, và chịu khó đọc bài trong diễn đàn, nhất là những bài viết đầu tiên, và cũ. Diễn đàn đã phát triển được 1 năm, và sắp tổ chức sinh nhật rồi. Vậy nên hãy kiên trì, chúng ta luôn có nhau, đó là điều picvietnam sẽ làm. Những bài viết không được hoan nghênh, F sẽ xoá mà không cần báo trước, hơi độc tài một chút, nhưng những gì F đã làm để thực hiện mục đích lâu dài đã và đang được các thành viên ủng hộ, vậy chúng ta sẽ xây dựng, sẽ học, thật kiên trì, thật cơ bản. Đó là tinh thần của diễn đàn.

Chúc vui.