PDA

View Full Version : Mạch phần cứng bật tắt máy điều hoà

canbachaicua1
22-03-2009, 09:18 PM
Mình định làm một thiết bị tự động bật tắt điều hòa (hoặc quạt điện) sử dụng vi điều khiển ý tưởng như sau:
Khi độ ẩm > 90% bật máy điều hòa (hoặc quạt điện)
Khi độ ẩm <60% tắt máy điều hòa (hoặc quạt điện)
Ở đây mình thấy khó một cái là không biết phải thiết kế phần cứng thế nào để khi lập trình cho vđk có thể bật tắt được cái công tắc (cấp điện 220V) để cấp nguồn cho thiết bị.
Rất mong các pro chỉ giáo!!!

namqn
23-03-2009, 12:57 AM
Mình định làm một thiết bị tự động bật tắt điều hòa (hoặc quạt điện) sử dụng vi điều khiển ý tưởng như sau:
Ở đây mình thấy khó một cái là không biết phải thiết kế phần cứng thế nào để khi lập trình cho vđk có thể bật tắt được cái công tắc (cấp điện 220V) để cấp nguồn cho thiết bị.
Để vi điều khiển có thể tác động được cái công tắc đó, bản thân công tắc phải có thể điều khiển bằng điện. Với máy điều hòa, có lẽ bạn cần dùng một contactor, còn với quạt điện thì có lẽ một relay có thể là đủ. Thiết kế mạch động lực chẳng có gì đặc biệt cả, bạn chỉ thay công tắc đó bằng contactor hay relay, rồi điều khiển dòng điện đi vào cuộn dây của contactor hay relay thôi.

Thân,

thientaisodo
23-03-2009, 08:48 AM

Hic hic, tưởng bạn gặp khó khăn về phần mềm hay ít ra cũng gặp khó khăn trong phần cứng ở chỗ sensor hay mạch, không ngờ lại hỏi về dùng cái gì để bật tắt điện 220 V để cấp nguồn cho thiết bị. Có lẽ nên xem lại sách giáo khoa đi bạn ạ :(