PDA

View Full Version : xử lý lỗi trong orcard

phamngocthanh87
13-04-2009, 01:01 AM
Em đang cần vẽ một mạch bằng orcard. ĐÃ vẽ xong mạch nguyên lý. Đây là mạch nguyên lý. Nhưng khi em chuyển sang file .max để chuyển sang mạch in thì không được. nó cứ báo lỗi như sau. do đó em không vào mạch in để chọn chân linh kiện được. Bác nào biết sửa lỗi này thì giúp em với. Em cảm ơn nhiều!

phandinh
13-04-2009, 09:11 AM
Em đang cần vẽ một mạch bằng orcard. ĐÃ vẽ xong mạch nguyên lý. Đây là mạch nguyên lý. Nhưng khi em chuyển sang file .max để chuyển sang mạch in thì không được. nó cứ báo lỗi như sau. do đó em không vào mạch in để chọn chân linh kiện được. Bác nào biết sửa lỗi này thì giúp em với. Em cảm ơn nhiều!
bạn dùng orcad bao nhiêu. tốt nhất bạn up file orcad lên để mọi người xem

cong1810
13-04-2009, 06:36 PM
những lỗi này mình cho là khi vẽ mạch nguyên lý bạn chưa cẩn thận.bạn thử phóng to lên xem các chân đã thực sự nối với nhau chưa. vd bạn để biểu tượng ground và nối dây xuống nhưng đôi khi phóng to lên thì net chưa dính đâu!!
bạn thử xem nhé!

vvhung
13-04-2009, 10:25 PM
Lỗi này thứ nhất do một số chân linh kiện bạn chưa nối đi đâu nên báo lỗi
thứ hai có thể do đường nguồn, đất của linh kiện mà bạn chọn mặc định tên là VCC và Gnd nhưng khi vẽ nguyên lí bạn lại nối những chân này với nguồn và đất có tên khác Vd VCC1 nên nó báo lỗi

hoc_picpicpic
15-05-2009, 01:17 AM
bác nào chỉ giúp em cách xóa 1 đoạn của "Net"(đường) mạch in ( không phải bỏ cả "Net" )

Các bác xem hình dưới :

phandinh
15-05-2009, 08:34 AM
bác nào chỉ giúp em cách xóa 1 đoạn của "Net"(đường) mạch in ( không phải bỏ cả "Net" )

Các bác xem hình dưới :
Bạn chọn Connection Tool trong Layout (Biểu tượng hình tam giác, bên cạnh biểu tượng chữ T). Đưa chuột ra màn hình Layout, Kích chuột phải --> Disconnect Pin. Nhấp Đúp vào chân cần bỏ.
Ngược lại bạn muốn nối bất kì chân nào thì chọn Add rồi kích vào chân tương ứng muốn nối.
Chúc thành công.

hoc_picpicpic
15-05-2009, 09:04 PM
Thanks bác phandinh

nguyenduynjnh
10-09-2009, 07:41 PM
Mình là người mới hiện mới học nghành điện tử công nghiệp , nghe thầy mình giới thiệu trang này , minh vào thấy rất hay và bổ ích .
Mong mọi người giúp đỡ .