PDA

View Full Version : Robocon 2007

falleaf
18-04-2006, 07:03 PM
Tại sao F mở ra luồng này, bởi vì một thực tế là không ít các bạn bắt đầu nghĩ đến chuyện tham gia robocon cho năm sau. Vậy cần chuẩn bị những gì cho robocon năm sau, ngay khi mà cuộc chiến robocon 2006 vẫn đang diễn ra?

Các bạn có kinh nghiệm về robocon trao đổi và chia sẻ trong phần này.

Lưu ý, tất cả các vấn đề về robocon trong vòng 1 năm, chỉ được phép trao đổi ở đây, không được viết tràn lan hoặc mở luồng mới.

Vì sao vậy?
- Robocon chỉ là một sân chơi dành cho các sinh viên, năm này sang năm khác cũng chỉ có một số vấn đề lặp đi lặp lại. Mỗi năm lại cải tiến thêm một chút, nhưng gần như không đổi về mặt kỹ thuật. Vì vậy, không mở quá nhiều luồng để thảo luận
- Diễn đàn chúng ta không phải là diễn đàn chính thức thiên về robocon (cho đến thời điểm hiện tại). Chúng ta có thể làm được điều đó, nhưng về mặt phát triển chung về công nghệ robot, Robocon không thể giúp chúng ta phát triển công nghệ, vì vậy, F hạn chế việc phát triển Robocon để tập trung phát triển về Robotics.
- Viết vào một luồng, sẽ như một nhật ký diễn tiến, ghi lại quá trình các thành viên picvietnam làm việc với robocon, tất cả quá trình cũng là một kinh nghiệm = kinh nghiệm về quá trình. Nếu mở ra quá nhiều luồng, sự rối loạn về thứ tự thời gian không giúp ích đúc kết các kinh nghiệm quá trình, bởi vì mỗi cuộc thi robocon chỉ diễn ra từ khoảng đầu tháng 9 đến cuối tháng 4 hàng năm. Từ khoảng tháng 4 đến đầu tháng 9, các đội, các sinh viên sẽ chú trọng về việc phát triển nhóm, tìm kiếm nhân lực...

Lời khuyên cho việc tìm kiếm nhân lực cho nhóm:
- Một người lãnh đạo quyết đoán
- Một người hiểu biết về các kết cấu cơ khí, và thường có những ý tưởng về cá kết cấu cơ khí
- Một người lập trình vi điều khiển tốt (cố gắng dùng PIC, vì các bạn sẽ được hỗ trợ mạnh bởi picvietnam)
- Một người chân chạy (hỗ trợ, dự bị), chuyên đi mua đồ, làm mạch in, vẽ mạch in, làm việc này việc kia.
- Một nhóm bạn bè, khi một đội tham dự robocon, nên có một nhóm bạn hỗ trợ và động viên, cùng nhau bàn bạc và thảo luận. Những người bạn sẽ giúp động viên tinh thần đội, gỡ rối những khúc mắc khó khăn của đội, và khi có những vấn đề xung đột, những người bạn là những người ngoài cuộc thân thiết sẽ giúp cho đội rất nhiều.
- Một cô gái, một cô gái sẽ là linh hồn của cả nhóm (cả nhóm bạn bè và đội thi đấu). Một cô gái có thể là một người bạn gái của một trong những người trong nhóm, có thể là một người bạn thân với đội thi đấu, hoặc một người chị lo cho đám em... Nhưng một cô gái với sự dịu dàng cần thiết sẽ có thể giúp cho đội có những niềm vui trong những giờ giải lao, hoặc những lúc mệt mỏi vui đùa với nhau, người con gái có thể làm dịu đi mọi sự căng thẳng khi cần thiết trong đội.

Bất kỳ đội nào có một thành viên chính thức là một nữ, PIC Việt Nam sẽ tài trợ cho đội đó về PIC để động viên đội nhóm đó vì đã có thể tìm được một thành viên nữ (đây là việc làm khích lệ các thành viên nữ tham gia vào hoạt động điện tử, cơ điện tử và robotics của picvietnam).

Chúc vui

ITpro
18-04-2006, 08:20 PM
Đội em năm nay đã thua đau ,nhưng năm sau chắc sẽ phục thù :D ,đội em chắc sẽ có chính thức một bạn nữ các bác có gì hỗ trợ nhé :D

idiot
18-04-2006, 08:25 PM
Bác F có vẻ thương hoa tiếc ngọc gớm.Cứ có nữ là được tài trợ pic hả pác???Có khi em phải chuẩn bị đội từ giờ mất...hehehehhe
Em rất mong các sư huynh có nhiều kinh nghiệm giúp đỡ

falleaf
18-04-2006, 10:31 PM
Rất sẵn lòng, miễn là trong danh sách đăng ký chính thức dự thi, các bạn có một thành viên nữ chính thức, mình sẽ hỗ trợ PIC cho các bạn, đây là để cổ vũ cho các thành viên nữ tham gia vào cuộc thi robocon mà.

Chúc vui

Chunhatonline
19-04-2006, 09:53 AM
ha!!! khoa dien tu thieu thon nu lam bac faller a !! nhung qua thuc co thanh vien nu trong doi cung thay thu vi.

Chunhatonline
19-04-2006, 10:01 AM
luồng này rât hay ,mong rắng mọi người sẽ chia sẻ những kinh nghiệm về những thuật toán cơ bản trang bị cho robo chẳn hạn :
Thuật toán dò đường
quét bàn phím .Và nhiều thuật toán phúc tạp khác
tôi tin rằng các bạn làm robo chỉ cần co ý tưởng sẽ làm nên tất cả .

ntc
19-04-2006, 05:59 PM
Ôi giào.

Phức tạp.

Có thêm một nữ vô là rối đội hình lắm.

Mắc công chỉ lo ngắm,:rolleyes: , chẳng làm được việc gì ra hồn.

Mà mình nhớ không lầm, năm nào đó, BK Hà Nội có một nữ xinh và tài gớm.

Lại còn chịu trách nhiệm nguyên cái phần bo mạch cho mấy con robot.

Bái phục.

idiot
19-04-2006, 09:21 PM
Ôi giào.

Phức tạp.

Có thêm một nữ vô là rối đội hình lắm.

Mắc công chỉ lo ngắm,:rolleyes: , chẳng làm được việc gì ra hồn.

Mà mình nhớ không lầm, năm nào đó, BK Hà Nội có một nữ xinh và tài gớm.

Lại còn chịu trách nhiệm nguyên cái phần bo mạch cho mấy con robot.

Bái phục.
tra lời bác lun đó là năm ngoái...chi ấy tên là Vân
Năm nay sang đầu quân cho Học Viện Kỹ Thuật Quân Sự...kết quả là 1 trong 2 đội do chị phụ trách đã là đội đạt SIAP đầu tiên.
Khủng khiếp!!!!

kaitokid
27-07-2006, 12:56 PM
Ha ha chúng tôi sẽ được tái trợ rùi pác F ui.

dangvnu
12-08-2006, 11:54 PM
Nếu đội nào mà có nhiều hơn 1 nữ thì sao hả bác falleaf? Đội của em chẳng hạn, có tới 5 nữ, vậy thì có được tài trợ gấp 5 lần không???

BVT_BK
13-08-2006, 03:20 PM
Cac Bac Tai Tro Cho Pic Thi Tot Qua
Nhung Ma Nen Dung Con Nao La Hop Ly Nhat
Em Chi Quen Dung Con 16f877a Thoi
Nhung No Ma Teo Thi Xot Lam
Ma Robocon Thi Thay Chip La Chuyen Thuong Xuyen
Nhu Chi Em Nha Ta Di Cho Ay Ma

falleaf
21-08-2006, 10:14 AM
Cứ có danh sách tham dự có nữ, thì F sẽ hỗ trợ để động viên tinh thần. Nhớ là nữ tham gia chính thức nhé, chứ không phải làm tham gia kiểu trà nước, có danh sách thành viên đội.

Rất mong các bạn nữ trong ngành cũng tham gia, như vậy sẽ cổ động được rất nhiều cho các hoạt động phong trào của robocon.

Chúc vui

son_um
23-08-2006, 02:00 PM
Bac falleaf tot qua,moi nguoi dung phu long tot cua bac y.Nam nay thi robocon o Malai,toi se co gang truyen tai nhung thong tin tot nhat ve cuoc thi cho nam nay cho cac bac cung nhu hinh anh ve robot de cac bac co the tham khao?

vinhcuu
24-08-2006, 03:26 PM
Bác f mở luổng này rất hay đó .Em là một thằng rất mê robocon đó

techpro
11-09-2006, 06:54 PM
Mình công nhận rằng không phải cứ công nghệ cao mà thắng được. Điều quan trọng nhất trong cuộc chơi này là ý tưởng + sơ đồ chiến thuật. Năm trước bên mình có vừa bán vừa tại trợ sensor dò đường cho một số đội robocon ở ngoài miền Bắc nhưng thực sự kết quả thì không tốt cả về ý tưởng và sơ đồ chiến thuật.

vudinhlieu
11-09-2006, 08:10 PM
Hi ! lần thứ 3 BKTP vô địch Châu Á rồi ! mọi người vỗ tay chúc mừng Việt Nam ta đi nào !

minh ngoc
12-09-2006, 07:49 PM
thiet la vui khi biet bktp vo dich. minh rat tu hao vi la nguoi viet nam,co len de nam sau vo dich tiep nha cac ban

ryudesheva
15-09-2006, 12:09 AM
trời hâm mộ anh falleaf quá
có 24 tuổi mà sao lĩnh vực điẹn tử nào anh cũng biết hết vậy
chỉ 1 câu thôi: giỏi cực kì

1702534011
10-11-2006, 09:31 PM
minh da hoi hom qua ma khong ai tra loi ca.hic. minh la con gai va se tham gia robotcon nam nay. tuc la se la thanh vien chinh thuc ay. thu tuc nhu the nao de duoc nhan ho tro cua falleaf day .Muc do "dong vien" nhu the nao. tra loi minh nhe. gaplam

falleaf
10-11-2006, 11:27 PM
Bạn cần hỗ trợ gì? Bạn là đội ở đâu?

Chúc vui

1702534011
15-11-2006, 07:01 PM
minh o Dai Hoc Bach Khoa Da Nang. Nam nay truong minh chi ho tro cho mot vai doi va kha nang doi tui minh khong duoc ho tro kinh phi la rat lon. Minh khong biet la kha nang falleaf co the ho tro duoc nhung gi? ve vat chat hay tinh than? hay ca hai?:). Falleaf cho biet cu the duoc khong? Tinh than thi luon luon can rui, nhung neu co the ho tro duoc ve vat chat thi tui minh cam on lam.Day la nam dau tien tui minh tham gia.

falleaf
15-11-2006, 07:35 PM
minh o Dai Hoc Bach Khoa Da Nang. Nam nay truong minh chi ho tro cho mot vai doi va kha nang doi tui minh khong duoc ho tro kinh phi la rat lon. Minh khong biet la kha nang falleaf co the ho tro duoc nhung gi? ve vat chat hay tinh than? hay ca hai?:). Falleaf cho biet cu the duoc khong? Tinh than thi luon luon can rui, nhung neu co the ho tro duoc ve vat chat thi tui minh cam on lam.Day la nam dau tien tui minh tham gia.

Như đã trao đổi với bạn trên YM, bạn gửi cho mình danh sách chính thức của đội, và một vài kế hoạch sơ bộ của đội. Không có chuyện ai xin hỗ trợ mình cũng cho không, và không biết thông tin gì cả.

Ngoài ra, mình sẽ hỗ trợ cả về mặt kỹ thuật nếu như đội của bạn không tham gia vì việc thắng thua, mà tham gia để nghiên cứu học tập. Khi các bạn vừa làm, vừa chia sẻ hoạt động với mọi người, giống như đội mà F hỗ trợ ở HN đây, đã gửi film lên www.dientuvietnam.net khi thử nghiệm robot.

Vậy chúng ta hãy cùng làm việc với tinh thần đó xem sao.

Chúc vui

iambean
02-12-2006, 03:44 PM
Bác F à,bác biểu diễn vài chiêu ứng dụng encoder hay quét led gì đó đi ,để Bean em đây có thể định hướng sài pic thế nào ,em mới học việc thôi,năm nay em sài pic18f4431 (đang nghiêm cứu).

robotconhumg
14-12-2006, 10:44 PM
Chào các bác cho em hỏi cái hỗ trợ của các bác cho đội nào có thành viên chính thức là con gái là như thế nào vậy?

falleaf
15-12-2006, 12:11 AM
Cái này là hỗ trợ chơi cho vui, để khích lệ tinh thần tham gia robocon của các bạn sinh viên thôi. Chỉ là vui, hiện đã hỗ trợ một đội ở HN.

Chúc vui

tuan795
15-12-2006, 01:31 PM
Đội em có chính thức 2 nữ rồi hỗ trợ sao hả bác F có ưu tiên gì thêm k?

tymlamus
18-01-2007, 10:57 AM
hic o? day la` ban` ve Robocon hay ban` ve` Girl vay? chan the'
tui co vai` dieu muon hoi falleaf nhung ma` ko bit' nick cua falleaf, ko biet falleaf thuong len mang khi nao vay? buoi toi' co' duoc ko?
PM cho minh nhe': YM hoangcuong2k
Rat mong tin!
Chuc nhieu` Team co' duoc tai` tro.

tieukiep84
21-01-2007, 04:14 PM
minh oi ve mang khong day ban nao co it tai lieu va mang ko day cho minh voi nhe!com on nhieu!

D_coi
30-01-2007, 12:51 PM
Mình ở trường ĐHKHTN TPHCM, năm nay đội mình cũng tham gia Robocon. Mình chỉ mới tham gia lần thứ 2, năm trước chỉ làm chân chạy vặt, năm nay mới làm chính thức nên kinh nghiệm còn thiếu lắm. Không biết có bạn nào có tài liệu về điều khiển encoder và động cơ servo không, cho mình tham khảo với. Năm nay đội mình sẽ dùng PIC16F877 để điều khiển robot tự động.

Mong nhận được sự hỗ trợ của các đàn anh.

anhthang
31-01-2007, 06:31 PM
Cảm ơn anh NTC nhiều! Em rất thích bài viết của anh! ( Bài số 1 và 2 ). Chúc anh vui vẻ.

falleaf
01-02-2007, 01:29 AM
minh oi ve mang khong day ban nao co it tai lieu va mang ko day cho minh voi nhe!com on nhieu!

Bạn tham khảo tại www.vntelecom.org. Lần sau bạn chú ý xem tiêu đề box, và luồng để post bài.

Chúc vui.

anh_gioi
02-02-2007, 04:26 PM
hic o? day la` ban` ve Robocon hay ban` ve` Girl vay? chan the'
tui co vai` dieu muon hoi falleaf nhung ma` ko bit' nick cua falleaf, ko biet falleaf thuong len mang khi nao vay? buoi toi' co' duoc ko?
PM cho minh nhe': YM hoangcuong2k
Rat mong tin!
Chuc nhieu` Team co' duoc tai` tro.

cho minh hoi cach gameplaystion cho con robo bang tay voi.minh dang lam ve cai nay nhung chua biet gi.
cam on nhe

zero
15-02-2007, 02:35 PM
ý bạn là sao? mình ko hiểu
bạn muốn chuyển cái playstaysion sang làm tay điều khiển cho con robot bằng tay?
nếu bạn muốn làm thì thực sự rất khó và ko khả thi vì tiếp điểm của nút playstaysion rất bé => ko chính xác và nhậy. chỉ có cáhc bạn dùng các nút CHIP (nút reset) để chế lại cái bo mạch của tay điều khiển và thay dây cáp nối vào con robot thui :D
kiểu như vỏ cũ ta thay ruột ấy

zero
15-02-2007, 02:40 PM
nghe có vẻ khó đúng ko? nhưng thực sự rất dễ và đơn giản.
không bít đã có ai có ý tưởng về khả năng thắng tuyệt đối cho năm nay ko?
hiện chúng tôi đang thiết kế và cơ bản xong phần ý tưởng cho một trận đánh thắng tuyệt đối trong vòng 1 phút mà ko biết 1 phút liệu có lâu quá o nhỉ

phamhuydangcdt
18-02-2007, 07:41 PM
nam nay cuoc thi sang tao robot duoc to chuc tai viet nam do hvktqs da de
hay can than voi cac robot cua hvktqs

phamhuydangcdt
18-02-2007, 07:43 PM
donh y voi ban ZERO nam nay se di sau vao cong nge ma rat it co can pha
co nhieu diem gi qua chung ta hoan toan co the victory trong vong 1 phut

nqh_final
23-02-2007, 03:51 PM
Chào bạn anh_gioi mình có ít kinh ngiệm như thế này và đội mình đã làm thành công .Mua một gamepad trên chợ NHẬT TẢO nếu ở SÀI GÒN ,về tháo tay game ra cắt các đường đồng nối đến các nút nhấn ở trong tay game và con IC ở trong đó, các nút nhấn trong đó có 2 đầu , đường đống chung nối các nút nhấn với nhau để lại , đường đồng ở đầu còn lại của các nút nhấn nối ra ngoài giống như các công tắc hành trình .Đưa 1 sợi mass chung và các dây xuống mạch điều khiển .Nếu bạn mua tay game có 12 nút nhấn thì sẽ có 13 sợi ra khỏi tay game. GOOD LUCK

nqh_final
23-02-2007, 04:08 PM
Đề thi năm nay đề cao tinh thần sáng tạo trong chiến thuật và công nghệ của mỗi đội không ủng hộ cản phá. Nhưng với tinh thần sáng tạo của sinh viên VIỆTNAM thí kiểu gì củng cản được .Đề thi năm nay quả là khó cản ,bởi vì có quá nhiều đảo ,chắc chỉ có robot bay mới có thể cản nhanh và hiệu quả.Tôi nghĩ nếu robot của đội bạn không chạy thì khả năng thắng tuyệt đối là có thể ,nhưng một khi robot của đội bạn chạy thì mình khó có khả năng thắng tuyệt đối

koailaai
14-05-2007, 09:06 PM
trời ơi,luồng hay như vậy mà bàn toàn vấn đề đâu không hà,bác admin cứ tạo 1 luồng tán gẫu cho mấy bác này vào đó tán cho zui
xin được chỉ giáo nhiều,thanks

nkh
19-05-2007, 01:45 PM
Tại sao các bạn làm RBC cứ phải làm RB tự động đi theo kiểu chạy dò đường nhỉ?
Năm nay tôi hướng dẫn cho một số đội ở ĐH Công Nghiệp Hà nội chạy theo kiểu "mù" dùng lái bằng khí nén kết hợp với encoder chạy tương đối chính xác mà tốc độ lại rất nhanh. Như các bạn thấy RBC ĐHCN Hà nội năm nay thắng rất nhiều ở vòng loại miền bắc (vòng 1: 8 đội/32, vòng 2: 3 đội/12). Thậm chí đội ở ĐH Công nghệ nổi tiếng chạy dò đường nhanh mà còn phải chịu thua đội của chúng tôi mà.
Nếu như kết hợp được phương pháp Dead Rekoning và giải thật PID vào nữa thì thật tuyệt vời (Tài liệu đã được bạn F giới thiệu và PID động cơ 1 chiều trong diễn đàn này).

KnowMore
25-12-2007, 06:18 AM
Xin lỗi các bác vì post bài mà chưa đọc kỹ của mọi người!

Tôi đã tham gia Rbc năm nay, và sẽ tham gia thêm Rbc2008. Thật tiếc là đội tôi có khá nhiều người giỏi (được coi là giỏi trong giới sv) nhưng kết quả công việc lại khá tệ và die sớm. Có thể là chúng tôi nghĩ hơi nhiều đến kỹ thuật mà không để ý "làm gì để chiến thắng". Nhưng nếu để ý làm gì để chiến thắng thì cũng thực sự buồn là Robocon chiếm khá nhiều thời gian, công sức, tiền bạc mà không đưa ra được kết quả nào cụ thể cho ứng dụng thực tế.
Công nhận rằng từ khi tham gia với đội thì kỹ thuật của tôi tăng lên khá nhiều, con người của tôi thay đổi khá nhiều. Nhưng tròn nửa năm làm việc chết mệt mà không có sản phẩn mình "kết" thì cũng buồn! (Có thêm một đống anh em _đúng là xướng!).
Không tham gia thì không có điều kiện học tập, nghiên cứu, gia công _cũng thiệt! (Hết năm nay tôi thành bô lão rồi, mọi việc sẽ khác. He he!!).

Nếu có thể mong bác F cân nhắc về việc khuyến khích phát triển công nghệ (chuẩn hóa) để động viên anh em kỹ thuật, đồng thời nhắc lại tinh thần Robocon. "Khuyến khích" có thể là vài con PIC và một tờ giấy nào đó (không có cũng được) để công nhận kết quả và cho họ thấy nó có giá trị. Thực sự mà nói tôi cũng thấy xao động vì bị nhiều người nhắc nhở chuyện công nghệ không đồng nghĩa với chiến thắng. Mà chiến thắng làm sao được khi tiền chỉ có ba đồng, điều kiện gia công không có; trong khi đó giá cơm đắt, giá bột giặt đắt..., giá gửi xe cũng đắt. (/xin lỗi các bác em hơi lan man).

Bác F và các bác có quan điểm thế nào cứ nói anh em rõ!

Tôi thấy có nhiều lời cho rằng Rbc chỉ là một trò chơi sv, một số người đánh giá khá cao Roboconer. Tôi cho rằng đây là điều kiện học tập nghiên cứu rất tốt đối với sv (VN hiện nay). Anh nào không tận dụng được thì em đó thiệt!

/*Éc éc! Hình như tôi nói đến Rbc2008 rồi thì phải!
//Bác F đừng nhắc chuyện thành viên nữ trong đội nữa nhé! Đội tôi nhiều vô khối!

Thân chào các bác!

JustLikeIT
23-02-2008, 09:17 PM
Robocon sôi nổi quá, em cũng muốn góp vui
Thực ra em mới chỉ học lớp 10 thôi nhưng em rất thích phần tự động hóa
Có ai có tài liệu về lập trình bằng ngôn ngữ asembly cho pic thì cho em với, nhớ cho em bản tiếng việt nhá, em học tiếng Anh ko dc tốt lắm đâu.
Hoặc anh nào có học rồi thì chia sẻ cho em với.

Em xin cám ơn rất rất nhiều!

JustLikeIT
23-02-2008, 09:18 PM
Mọi người cho em hỏi làm sao để tách con ic một cách an toàn trên mạch 2 mặt

fly_1304
08-05-2010, 11:29 PM
năm tới đội em cúng có nữ thì có được tài trợ không anh falleaf.hjhj