PDA

View Full Version : Về dung lượng bộ nhớ pic

hatuan296
21-04-2006, 10:59 PM
chào các anh chị , em co một thắc mắc không biết nên hỏi ai , nên mạo muội mở luồng mới này mong các anh chị trong diễn đàn giúp hộ em .

em đang tự hoc lập trình Pic 16f877A , dùng phần mềm biên dịch là MicroCode Studio PICBASIC Pro . phần mềm nạp của em là WINPIC800 .

sau khi viết xong chương trình cho 16f877A , khi em dich thành công , không báo lỗi thì bên dưới phần mềm có biểu hiện kết quả bao nhiêu WORDS được sử dụng . Em thì không rành về WORDS này , em đã có coi Datasheet của con 16f877A rồi ,program Memory là 8k . Và khi em sử dụng phần mềm nạp , em để ý thấy hình như con 16f877A này có thể chứa đến 8192 WORDS

nhưng khi viết chương trình dài ( dài hơn 2045 WORDS ) , thì em lai gặp lỗi sau : " CODE CROSSES BOUNDARY @800 "

Các anh chị có thể giải đáp thắc mắc này giúp em không ? có phải do phần mềm biên dịch hay là do con 16f877a không thể chứa hơn 2045 WORDS ?
em thì chỉ biết lập trình dùng ngôn ngữ PICBASIC thôi , còn ngôn ngữ ASM thì em mù tịt .

À , em còn 1 câu hỏi nhỏ nữa : khi em dịch dưới 2045 WORDS , chẳng hạn như 2041 WORDS , thì FILE .HEX của em là khoảng 11,2 Kbyte . theo em biết thì con 16F877A chỉ chứa được có 8K byte thôi , vậy mà em vẫn nạp được và chạy ngon lành . vậy là tại sao ?

đây là những thắc mắc của người mới học như em . mong nhận được sự giúp đỡ . thanks !

falleaf
21-04-2006, 11:37 PM
Vì phần này anh Nam đã một lần trả lời rồi, em đề nghị anh Nam viết thêm vào luồng học pic trong một ngày một cái tutorial ngắn, trực tiếp, nói về phần bộ nhớ của PIC anh Nam nhé.

Cái này là kiến thức cần thiết cho người học, nên em nghĩ là anh viết trực tiếp vào trong phần Học pic trong 1 ngày đó, thì mọi người có thể xem. Bạn hỏi câu này cũng vào đó xem thử nhé.

Chúc vui.

namqn
21-04-2006, 11:47 PM
Viết xong thì đọc được cái đề nghị trên của F, do đó tôi đã viết thành một tutorial ngắn trong luồng "Học PIC trong 1 ngày", bạn sang đó đọc nhé.

Thân,

dl988
06-07-2010, 10:23 PM
Viết xong thì đọc được cái đề nghị trên của F, do đó tôi đã viết thành một tutorial ngắn trong luồng "Học PIC trong 1 ngày", bạn sang đó đọc nhé.

Thân,

em đã đọc tutorial ngắn của anh, nhưng thực sự e vẫn chưa biết cách viết code vượt quá page0, cứ vượt qua là PIC đơ, mặc dù đã gán mọi kiểu như đặt sau ORG, nhưng vẫn không được. Có ai giúp e với...hic